เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: สอบถาม vlookup ครับ

BadGuyII
    Guest

สอบถาม vlookup ครับ

สมมติ ผมมีข้อมูลการเก็บสถานะ ดังนี้

Date Event Status
    ---------------------------------------------
    090818 ซ่อมประตู WIP
    090818 ซ่อมหน้าต่าง WIP
    090818 ซ่อมตู้เย็น WIP
    090820 ซ่อมประตู CLOSE
    090821 ซ่อมหน้าต่าง WIP
    090901 ซ่อมหน้าต่าง CLOSE

ต้องการทำสรุป status แต่ละ event โดยต้องมีผลลัพธ์ ออกมาดังนี้

Event Status
    -----------------------------------
    ซ่อมประตู CLOSE
    ซ่อมตูเย็น WIP
    ซ่อมหน้าต่าง CLOSE

ไม่สามารถว่าผมสามารถใช้คำสั่ง vlookup ในการทำงานได้ไหมครับ
    หรือว่าควรใช้คำสั่งใดดี รบกวนแนะนำทีครับ
    ขอบคุณมากครับ

offnattawat
    Guest
    ลองดูประมาณนี้ได้หรือเปล่าครับ
    **เงื่อนไข ต้องใส่ลำดับของข้อมูล**

BadGuyII
    Guest
    Quote Originally Posted by offnattawat View Post
    ลองดูประมาณนี้ได้หรือเปล่าครับ
    **เงื่อนไข ต้องใส่ลำดับของข้อมูล**
    =INDEX($D$3:$D$10,LARGE(IF(B15=$C$3:$C$10,$A$3:$A$10),$A$3:$A$10),0)
    ผลลัพธ์ได้ตามต้องการครับ
    แต่ว่ามีสูตรเหล่านี้ผมไม่เคยใช้เลย รบกวนอธิบายหน่อยได้ไหมครับ เพื่อความเข้าใจ
    ขอบคุณมากๆ ครับ

แล้วถ้าเกิดหา Event ไม่เจอ มันขึ้น #NUM! จะทำให้มันแสดงค่าเป็น blank แทนได้ไหมครับ

offnattawat
    Guest
    สูตรนี้ผมเก็บมาจาก Forum นี้แหล่ะครับ
    ลองดูที่Link
    http://www.excelexperttraining.com/b...es/z000783.php

ส่วนสูตรที่ทำให้ มีการดัดแปลงนิดหน่อย
    ส่วนถ้าไม่มีข้อมูลสามารถใส่ If เข้าไปได้มีอธิบายอยู่ใน Link ครับ
    ปล.จริงๆแล้วสามารถใส่สูตรโดยที่ไม่ต้องทำลำดับที่ได้ แต่ตัวผมยังไม่ค่อยเข้าใจเลย ไม่ขอใส่ดีกว่า

BadGuyII
    Guest
    Quote Originally Posted by offnattawat View Post
    สูตรนี้ผมเก็บมาจาก Forum นี้แหล่ะครับ
    ลองดูที่Link
    http://www.excelexperttraining.com/b...es/z000783.php

ส่วนสูตรที่ทำให้ มีการดัดแปลงนิดหน่อย
    ส่วนถ้าไม่มีข้อมูลสามารถใส่ If เข้าไปได้มีอธิบายอยู่ใน Link ครับ
    ปล.จริงๆแล้วสามารถใส่สูตรโดยที่ไม่ต้องทำลำดับที่ได้ แต่ตัวผมยังไม่ค่อยเข้าใจเลย ไม่ขอใส่ดีกว่า
    ขอบคุณมากๆ ครับ
    ได้ข้อมูลจากเวปนี้เยอะมากจริงๆ ^ ^

HS8MQM
    Guest

สอบถามเพิ่มเติม

คุณ BadGuyII ผมขอสอบถามเพิ่มหน่อยครับ
    1. ซ่อมหน้าต่าง และ ซ่อมประตู มีทั้ง WIP และ CLOSE
    2. ซ่อมตู้เย็นทำไมถึงต้องเลือก WIP ครับ
    อะไรคือเงื่อนไข พอจะอธิบายได้หรือไม่ครับ
    อัฑฒ์

offnattawat
    Guest
    ขออนุญาติตอบแทน
    WIP = งานระหว่างทำ
    Close = งานเสร็จแล้ว(ถ้าทางบัญชีน่าจะใช้ FG)

ที่มีทั้ง WIP และ Close คือ ณ ปัจจุบัน Order นั้นๆ ทำเสร็จแล้ว
    ส่วนตู้เย็น มีแต่ WIP เพราะ ณ ปัจจุบัน ยังทำงานนั้นไม่เสร็จ

ปล. ผมคิดว่าผมน่าจะเข้าใจถูกนะ

BPhirarak
    Guest
    แนะนำสูตรหา last match อีกอันครับ พบเห็นมาจาก web อื่น

=LOOKUP(1,1/($C$3:$C$8=B15),$D$3:$D$8)

ไม่ต้องกด Ctrl+Shift+Enter

บรรพต

HS8MQM
    Guest
    ขออนุญาติตอบแทน
    WIP = งานระหว่างทำ
    Close = งานเสร็จแล้ว(ถ้าทางบัญชีน่าจะใช้ FG)

ที่มีทั้ง WIP และ Close คือ ณ ปัจจุบัน Order นั้นๆ ทำเสร็จแล้ว
    ส่วนตู้เย็น มีแต่ WIP เพราะ ณ ปัจจุบัน ยังทำงานนั้นไม่เสร็จ

ปล. ผมคิดว่าผมน่าจะเข้าใจถูกนะ
    ขอคุณมากครับครับ ทำให้ผมเข้าใจมากขึ้น ที่สอบถามเพื่อเติมเพื่อจะนำวิธีการนี้ไปประยุกต์ใช้ครับ
    ผมจะเข้าใจถูกต้องหรือไม่ครับ คือการมองหาค่าสุดท้าย (Vlookup) ซึ่งจริงๆแล้วจะดึงเฉพาะค่าแรกที่พบมาแสดง

HS8MQM
    Guest

ช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยครับ

Quote Originally Posted by BPhirarak View Post
    แนะนำสูตรหา last match อีกอันครับ พบเห็นมาจาก web อื่น

=LOOKUP(1,1/($C$3:$C$8=B15),$D$3:$D$8)

ไม่ต้องกด Ctrl+Shift+Enter

บรรพต
    คุณบรรพต
    ผมพยายามทำความเข้าใจกับสูตรอยู่นาน แต่ยังงงวิธีการคิดอยู่ครับ ช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
    1. LOOKUP(1,1/($C$3:$C$8=B15),$D$3:$D$8)
    2. lookup_vector ทำไมต้องใช้สูตร 1/($C$3:$C$8=B15) ครับ
    ที่ D15 ครับ
    คือหาค่า 1 ในช่วง {1;#DIV/0!;#DIV/0!;1;#DIV/0!;#DIV/0!;#DIV/0!;#DIV/0!}
    แล้วคืนค่ากลับในช่วงข้อมูล $D$3:$D$8
    3. จะมองค่าแล้วคืนกลับใน 1 ลำดับสุดท้าย เสมอไปหรือไม่ครับ (ผมถามถูกต้องหรือไม่)
    ขอบคุณมากครับ เพราะเป็นประโยชน์มากสำหรับผมครับ
    อัฑฒ์