เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 4 of 4

Thread: Excel 2007 เปิด File 2003 "อ่านอย่างเดียว" ต้อง Save เป็นสำเนาครับ

HS8MQM
    Guest

Excel 2007 เปิด File 2003 "อ่านอย่างเดียว" ต้อง Save เป็นสำเนาครับ

เรียน ทุกท่าน
    ผมใช้ Excel 2007 ครับ นำ File 2003 มาเปิด (ทุก File ที่ทำงาน) จะขึ้นเป็นแบบอ่านอย่างเดียวครับ / แล้ว Save เป็นสำเนาไม่สามารถ Save ทับชื่อเดิมได้ครับ จะมีวิธีการแก้ไขอย่างไรครับ
    เป็นกับทุก File งานเลยครับ
    (ไม่เคยตั้ง File งานเป็นเอกสารแบบอ่านอย่างเดียวเลยครับ)
    อาการที่เป็น หลังจาก นำเครื่องไป Format ลง Windows ใหม่ / ลง Program ใหม่ทั้งหมด ส่วนงานเก็บอยู่อีก Drive จึงไม่ถูกลบ ครับ จะเกี่ยวกันมั๊ย
    ขอบคุณมากครับ
    ขอแสดงความนับถือ
    อัฑฒ์

สมเกียรติ
    Guest
    ลองตรวจสอบ property ของแฟ้มว่าเป็น Read Only หรือไม่ครับ

HS8MQM
    Guest

ขอบคุณครับ

ผมจะลองไปตรวจสอบดูครับ
    หาก property ของแฟ้มเป็น Read Only
    จะแก้ไขอย่างไรครับ
    ขอบคุณมากครับ

สมเกียรติ
    Guest
    เข้าไปดูชื่อแฟ้มใน Windows Explorer > คลิกขวาที่ชื่อแฟ้ม > Properties > ตัดกาช่อง Read Only ครับ