เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: อยากทราบวิธีในการดึงข้อมูลจากในเว็ปมาไว้ใน Excel ครับ

NomYi
    Guest

อยากทราบวิธีในการดึงข้อมูลจากในเว็ปมาไว้ใน Excel ครับ

สวัสดีครับ
    คือผมต้องการข้อมูลที่อยู่ในเว็ปที่มีการเปลี่ยนแปลงทุกเดือน มา update อยู่ในไฟล์ excel ของผมเอง โดยไม่ต้องไปเปิดเว็ปดูแล้วก็ copy ตัวเลขมา ไม่ทราบว่า มีวิธีการอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

วานิชย์
    Guest
    ลองใช้ Import External Data จากเมนู Data ดูนะครับ

jaroengd
    Guest
    สวัสดีครับ
    ผมเองก็สนใจมากครับ ตอนนี้ทำแบบลูกทุ่งไปก่อน โดยการ View Source แล้วก็มาแปลงเป็น
    html ไฟล์ง่ายๆ เปิดอีกที่ แล้วก็ copy ไปใส่ในชีทเลยครับ
    ผมเคยเห็นบางคนใช้ addins ที่ชื่อว่า html.xla ผมพยายามจะเข้าไปดูแต่ติดพาสเวิร์ด
    รบกวนแนะนำด้วยครับ
    สำเริง

อรวีร์
    Guest

Smile

ลอง Run Code นี้ดูค่ะ เป็นการดึงค่าใน Tag <a> . . . . </a>
    แล้วลองเข้าไปดู Source ของ www.google.co.th ค่ะ
    Code:
    Sub OpenWeb()
    Dim WebObj As Object, Link_No As Long
    Dim FoundAt As Long, StartByte As Long
    Dim Source As String
    Set WebObj = CreateObject("InternetExplorer.Application")
    WebObj.Navigate ("www.google.co.th")
    Do While WebObj.ReadyState <> 4
        DoEvents
    Loop
    Source = WebObj.Document.body.innerHTML
    Set WebObj = Nothing
    ' Debug.Print Source
    Do
        FoundAt = InStr(FoundAt + 4, Source, "</A>")
        If FoundAt = 0 Then Exit Do
        StartByte = FoundAt - 1
        Do While Mid(Source, StartByte, 1) <> ">"
            StartByte = StartByte - 1
        Loop
        Link_No = Link_No + 1
        Cells(Link_No, 2).Value = Mid(Source, StartByte + 1, FoundAt - StartByte - 1)
    Loop
    MsgBox "Finished"
    End Sub

jaroengd
    Guest
    สวัสดีครับ
    ขอขอบคุณมากเลยครับ ผมจะนำไปประยุกต์ใช้กับข้อมูลที่เป็นตารางดู
    ถ้าติดขัดอะไรจะมาขอคำแนะนำอีกครับ
    ขอบคุณมากครับ
    สำเริง