เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 6 of 6

Thread: 2 เงื่อนไข 2 วิธีการคำนวณ

teera_aod
    Guest

2 เงื่อนไข 2 วิธีการคำนวณ

ถ้าค่าที่ต้องการตรงตามเงื่อนไขที่ 1 ให้คำนวณตามวิธีที่ 1
    ถ้าค่าที่ต้องการตรงตามเงื่อนไขที่ 2 ให้คำนวณตามวิธีที่ 2
    ต้องทำอย่างไรครับ ขอบคุณมากครับ

gaka
    Guest

ที่ถามในไฟล์กับในกระทู้ ไม่เหมือนกัน จะให้ตอบตามอันไหน งง หรือผมอ่านแล้วงงไม่เข้าใจ อยู่คนเดียว

bancha
    Guest
    ผมใช้วิธี
    Insert -- DefineName
    Delay=(Sheet1!$D7-Sheet1!$C7)-Target
    Target = =VLOOKUP(Sheet1!$B7,Sheet1!$H$24:$I$25,2,FALSE)
    แล้วใช้สูตร
    =IF(Delay<=0,"Ontime",Delay)

ลองดูครับว่าใช่สิ่งที่ต้องการหรือเปล่า:lol::lol:

excel_fever
    Guest
    ผมทำให้เหลือสูตรเดียวถือว่าเกินจากที่ต้องการหรือเปล่าครับ
    โดยใช้การจัดรูปแบบเซลล์ช่วย

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by teera_aod View Post
    ถ้าค่าที่ต้องการตรงตามเงื่อนไขที่ 1 ให้คำนวณตามวิธีที่ 1
    ถ้าค่าที่ต้องการตรงตามเงื่อนไขที่ 2 ให้คำนวณตามวิธีที่ 2
    ต้องทำอย่างไรครับ ขอบคุณมากครับ
    ผมว่าพวกเรามาตกลงกันว่า ถ้าดูรายละเอียดในกระทู้ ว่าให้มาแค่ไหนก็ตอบแค่นั้นดีไหมครับ อย่างกระทู้นี้เขียนมาแบบนี้ ก็ต้องตอบว่า

ให้ใช้สูตร =IF(เงื่อนไขที่ 1,วิธีที่ 1,วิธีที่ 2)
    หรือ
    =Choose(เลขที่เงื่อนไข,วิธีที่ 1,วิธีที่ 2)

teera_aod
    Guest
    ต้องขอโทษด้วยครับ ตอนก่อนเขียนกระทู้ทำตัวอย่างไว้ 2 ไฟล์ ว่าจะถามอย่างไหนดี ก็จะเลือกไฟล์อันนี้ แล้วก็แนบผิดไฟล์จนได้
    ต้องขอโทษและขอขอบคุณทุกท่านครับ