เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: time consumption

THEERASAK
    Guest

time consumption

เรียน ปรึกษา อาจารย์ ครับ

เกี่ยวกับเรื่อง การคำนวณ ระยะเวลาในการเดินทางของรถบรรทุกครับ จากไฟล์แนบครับ ประเด็นมีอยู่ว่า

1.ผมต้องการคำนวณระยะทางในเซล B13 ว่าจะใช้เวลาเท่าไหร่ ในการเดินรถ แล้วให้แสดงผลในเซล K13 เพื่อที่จะไปคำนวณเป็นการบวกเวลาของเซล J13 แล้วให้เกิดผลใน L13
    2.แต่ปัญหามีอยู่ว่า เมื่อใส่ระยะทางในเซล B13 ที่ระยะทางตั้งแต่ 900 กม.เป็นต้นไปเวลาที่คำนวณได้ในเซล K13 จะให้ค่าที่ไม่ถูกต้องครับ

จึงเรียนปรึกษาอาจารย์ถึงแนวทางในการแก้ไขครับ

ขอแสดงความนับถืออย่างสูงครับ

เอก
    Guest
    ในแต่ละช่องที่บอกว่า ค่าไม่ถูกต้องนั้น กรุณาบอกคำตอบจริงที่ต้องการมาด้วยครับ ว่าคำตอบจะต้องได้เท่าไร บอกตรงๆ ว่า เห็นสูตรยาวๆ แล้วขี้เกียจไล่ครับ :nonod: เพราะแต่ละสูตร ที่แต่ละคนเขียน ก็มีแนวคิดไปคนละอย่าง
    ดังนั้น บอกคำตอบที่ต้องการมาเลย เดี๋ยวคนตอบ เขาช่วยหาวิธีการให้ครับ ซึ่งอาจจะได้สูตรที่สั้นและดูง่ายกว่าสูตรเดิม ก็เป็นได้

THEERASAK
    Guest
    ในเซล K13 ควรจะได้ค่า 24:00 ชั่วโมง หรือมากกว่านั้นเมื่อระยะทางเพิ่มมากขึ้นครับ

ขอบคุณครับ

BPhirarak
    Guest
    ดูแล้วใช้สูตรยาวเกินความจำเป็นมากครับ

ถ้าศึกษาเรื่องการทำงานเกี่ยวกับวันที่และเวลาใน Excel ให้ดีก่อน จะสามารถลดสูตรที่ซับซ้อนนั้นลงได้มาก ใน Excel เก็บข้อมูลวันที่เป็นเลขจำนวนเต็มและเก็บเวลาเป็นเลขทศนิยม 1 ชม. = 1/24 , 1 นาที = 1/1440 ศึกษาจาก web นี้ก็มีอธิบายไว้แล้วครับ

ผมทำตัวอย่างเทียบมาให้อีกบรรทัดหนึ่งเพื่อให้เปรียบเทียบผลลัพธ์ดูครับ

บรรพต

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by THEERASAK View Post
    เรียน ปรึกษา อาจารย์ ครับ

เกี่ยวกับเรื่อง การคำนวณ ระยะเวลาในการเดินทางของรถบรรทุกครับ จากไฟล์แนบครับ ประเด็นมีอยู่ว่า

1.ผมต้องการคำนวณระยะทางในเซล B13 ว่าจะใช้เวลาเท่าไหร่ ในการเดินรถ แล้วให้แสดงผลในเซล K13 เพื่อที่จะไปคำนวณเป็นการบวกเวลาของเซล J13 แล้วให้เกิดผลใน L13
    2.แต่ปัญหามีอยู่ว่า เมื่อใส่ระยะทางในเซล B13 ที่ระยะทางตั้งแต่ 900 กม.เป็นต้นไปเวลาที่คำนวณได้ในเซล K13 จะให้ค่าที่ไม่ถูกต้องครับ
    การถามตอบในฟอรัม ควรค่อยๆถามทีละประเด็นให้ผ่านก่อนแล้วจึงถามต่อ อย่างปัญหานี้ คนสร้างแฟ้มเข้าใจที่ไปที่มาดี แต่คนตอบยากที่จะเข้าใจครับถ้าไม่อธิบายทีละขั้นให้ละเอียด ยิ่งมีศัพท์เฉพาะที่คนถามอาจเข้าใจดีคนเดียว ก็ยิ่งต้องอธิบายให้ละเอียดมากขึ้น ต้องเล่าแบบนิทานถึงที่ไปที่มาของงานและอธิบายเลขแต่ละตัวว่าคิดกันมาอย่างไร เอาอะไรมาบวกลบคูณหารกัน