เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 15

Thread: ใช้ macro ในการ SetPrintArea ได้หรือไม่

p_d
    Guest

ใช้ macro ในการ SetPrintArea ได้หรือไม่

อยากทราบว่าจากไฟล์ตัวอย่างเราสามารถใช้ macro มาช่วยในการ SetPrintArea ได้หรือไม่คะ เพราะเวลาสั่งต้องมานั่ง set และ clear ทีละvendor ทำให้เสียเวลามาก พอจะมีวิธีให้สั่งปริ้นครั้งเดียวออกมาแยก vendor ได้หรือไม่คะ ขอบคุณค่ะ

gaka
    Guest
    ทดลองบันทึก Macro โดยทำการกำหนด Printarea จะได้
    ActiveSheet.PageSetup.PrintArea = "$A$1:$C$12"
    ดังนั้นถ้าต้องการพื้นที่ใหม่ ก็ใส่ลงไปแทน "$A$1:$C$12"
    สังเกตว่ามี " ปิดหัวท้าย แสดงว่าเป็น String ครับ

p_d
    Guest
    ขอบคุณค่ะ คุณ gaka แต่ว่าดิฉันไม่ทราบ area ที่แน่นอนนะคะ เพราะแต่ละ vendor จะมีข้อมูลไม่เท่ากัน และหาก dowload ข้อมูลใหม่ข้อมูลก็จะเปลี่ยนไป แต่ช่วงที่เว้นว่างของแต่ะละ vendor จะเท่าเดิมเหมือนไฟล์แนบ พอจะมีสูตรไหนช่วยได้ไหมคะ เพราะต้องทำทุกเดือนซึ่งนานมากกว่าจะเสร็จ (ข้อมูลมีเยอะมาก)

สมเกียรติ
    Guest
    ลองแนบแฟ้มตัวอย่างมาดูกันครับ ตารางไม่ต้องใหญ่ อยากดูว่าโครงสร้างตารางที่จะพิมพ์เป็นอย่างไร มีข้อมูลใดที่เป็นจุดชี้ในการกำหนดพื้นที่พิมพ์

ที่จะยากก็คือ ต้องการให้แบ่งพิมพ์โดยมี Page Break ต่างไปจากเดิมในข้อมูลแต่ละครั้งด้วยไหม

p_d
    Guest
    ตัวอย่าง report ที่ต้องการปริ้นค่ะ โดยแต่ละ vendor ต้องปริ้นแยกกันเพื่อส่งให้แต่ละ vendor

สมเกียรติ
    Guest
    ดูตัวอย่างแล้วเห็นว่าแยกพิมพ์แต่ละตารางตามแต่ละชีทใช่ไหมครับ อย่างนี้ทำได้ไม่ยาก ให้ใช้ Macro Recorder บันทึกตามนี้
    1. กดปุ่ม Ctrl+Home เพื่อไปที่เซลล์แรกในตาราง
    2. กดปุ่ม Ctrl+Shift+End เพื่อเลือกเซลล์ไปจนถึงเซลล์สุดท้ายในตาราง
    3. สัง File > Print > กาช่อง Selection เพื่อให้พิมพ์พื้นที่ที่เลือกไว้
    จะได้รหัสตามนี้ ซึ่งนำไปใช้ได้กับทุกชีท
    Code:
    Sub MyPrint()
        Range("A1").Select
        Range(Selection, ActiveCell.SpecialCells(xlLastCell)).Select
        Selection.PrintOut Copies:=1, Collate:=True
        Range("A1").Select
    End Sub
    เคยอ่านพบว่า xlLastCell จะหาตำแหน่งพลาดใน Excel รุ่นก่อนๆ ไม่ทราบว่ารุ่น 2003 นี้แก้ไขหรือยัง ถ้าพบว่าหาตำแหน่งพลาด ให้สั่ง Save File แล้วเปิดแฟ้มขึ้นมาใหม่ จะทำให้หา xlLastCell ได้ถูกต้อง

แต่ถ้าในชีทหนึ่งๆ ต้องแบ่งแยกตารางออกไปพิมพ์แยกเรื่องกัน จะทำได้ยากครับ

เอก
    Guest
    ถ้า print ทีละ vendor และข้อมูลมีการบันทึกไว้เป็นตารางฐานข้อมูล ผมคิดว่า ใช้วิธี เลือกรหัส vendor ที่ต้องการ แล้วดึงข้อมูลของ vendor นั้นๆ จากฐานข้อมูลมาแสดง แล้วสั่ง print ตามปกติ น่าจะง่ายกว่ามั๊ยครับ ไม่เห็นจำเป็นต้องใช้ Macro เลย

ลองดูไฟล์ตัวอย่างครับ แนวคิดน่าจะคล้ายๆ กัน

p_d
    Guest
    ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้เพิ่มเติมนะคะ แต่ว่า report ที่ดิฉันต้องการนั้นคงเป็นไปได้ยากแล้วหล่ะคะ อย่างที่ท่าน อ.สมเกียรติ บอกว่า "แต่ถ้าในชีทหนึ่งๆ ต้องแบ่งแยกตารางออกไปพิมพ์แยกเรื่องกัน จะทำได้ยากครับ" เพราะ vendor ทั้งหมดจะอยู่ในชีทเดียวกันต้องมา SetPrintArea เอง
    ส่วนที่คุณเอกบอกคงทำไม่ได้ค่ะ เพราะเราไม่มีฐานข้อมูลทั้งหมด แต่ข้อมูลมาจากการ download มาจากระบบซึ่งในแต่ละเดือน vendor ไม่เหมือนกันค่ะ
    ถ้าเป็นไปได้ยากก็คงต้องทำ manual เหมือนเดิมค่ะ
    ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาเพิ่มเติมแนวทางให้นะคะ

NEO889
    Guest

ลองใช้ Pivot Table กับสูตร Vlookup ดูครับ

แนะนำสร้างฐานข้อมูลใหม่ ดูที่ Sheet1 แล้ใช้Pivot Table กับสูตร Vlookup ดูสิครับแล้วทำการแก้ไขตกแต่งนิดหน่อยก็ได้แล้ว ไม่แน่ใจว่าตรงตามที่ต้องการหรือเปล่า ดูไฟล์แนบครับ

Download Now

พอคลิก Download Now แล้วจะปรากฏหน้าเว็บเพจใหม่ ให้เลื่อนลงมาด้านล่าง จะเจอตัวนับถอยหลัง รอให้ตัวนับถอยหลังนับจนเสร็จก่อน

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by p_d View Post
    ซึ่งในแต่ละเดือน vendor ไม่เหมือนกันค่ะ
    ลองแนบตัวอย่างที่มีหลายตารางในชีทเดียวกันที่ต้องการพิมพ์แยกกันมาดูหน่อยครับ และช่วยกำหนด Print Area/Page Break แบบที่ต้องการมาด้วย