เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 9 of 9

Thread: การใช้Arrayในการวนหาข้อมูล

fangpanya
    Guest

การใช้Arrayในการวนหาข้อมูล

สวัสดีค่ะ
    หนูพึ่งเข้ามาใหม่ พี่ที่ทำงานเป็นคนแนะนำมาให้
    หนูไม่ค่อยเก่งเรื่อง Excel นะค่ะ หากถามอะไรผิดไปก็ขออภัยด้วยนะค่ะ
    หนูอยากทราบเรื่องการใช้Array หรืออย่างอื่นก็ได้นะค่ะ ที่เป็นวนข้อมูลที่เป็นข้อมูลเดียวกันไว้ด้วยกันได้นะค่ะ
    หนูแนบไฟล์ไปให้ดูด้วยน่ะค่ะAttachment 4210
    ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้
    วราภรณ์ แฝงปัญญา

excel_fever
    Guest
    1 คัดลอก C11 วางที่ G1:H1
    2 G2 พิมพ์สูตร =SUM((G$1=$C$1:$D$1)*($F2=$B$2:$B$9)*C$2:C$9) กด CTRL+Shift+Enter
    3 คัดลอก G2 ไปจนถึง H4

ลูกปลาน้อย
    Guest
    Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    1 คัดลอก C11 วางที่ G1:H1
    2 G2 พิมพ์สูตร =SUM((G$1=$C$1:$D$1)*($F2=$B$2:$B$9)*C$2:C$9) กด CTRL+Shift+Enter
    3 คัดลอก G2 ไปจนถึง H4
    รบกวนอธิบายคำสั่ง =SUM((G$1=$C$1:$D$1)*($F2=$B$2:$B$9)*C$2:C$9) หน่อยครับ ผมไม่เข้าใจ และอีกอย่าง } มีความหมายว่าอย่างไรครับ

excel_fever
    Guest
    sum แบบนี้ก็คล้าย ๆ sumif นั่นแหละครับ แต่เงื่อนไขมากกว่า 1
    =SUM((G$1=$C$1:$D$1)*($F2=$B$2:$B$9)*C$2:C$9)
    เงื่อนไขแรกก็คือหาค่าในช่วง $C$1:$D$1 ว่า =G1 หรือไม่
    ผลของสูตรจะได้เป็น
    SUM(({TRUE,FALSE})*($F2=$B$2:$B$9)*C$2:C$9)
    ต่อมาเป็นเงื่อนไขที่ 2 หาค่าในช่วง B2:B9 ว่าเท่ากับ F2 หรือไม่
    ผลที่ได้คือ
    =SUM((G$1=$C$1:$D$1)*({TRUE;FALSE;FALSE;TRUE;FALSE;FALSE;TRUE;FALSE})*C$2:C$9)
    ขั้นต่อมา คือจับ 2 เงื่อนไขมาคูณกัน ผลที่ได้คือ
    =SUM({1,0;0,0;0,0;1,0;0,0;0,0;1,0;0,0}*C$2:C$9)
    สุดท้ายคือ จับมาคูณกับ ช่วง C2:C9
    =SUM({1,0;0,0;0,0;1,0;0,0;0,0;1,0;0,0}*{20;30;20;50;10;60;40;51})
    และ
    =SUM({20,0;0,0;0,0;50,0;0,0;0,0;40,0;0,0})

ส่วน { } จะเกิดก็ต่อเมื่อกด CTRL+Shift+Enter ครับ
    พิมพ์เองยังไงก็ไม่ติด

ลูกปลาน้อย
    Guest
    ขอบคุณครับกระจ่างชัดเจนดีครับ :great:

แต่ที่สงสัยสุดคือทำไมต้องมี } เปิดหัวปิดท้ายด้วย แต่ถ้าไม่มี มันก็ไม่ทำงาน และฟ้องเป็น value เฉย พูดง่าย ๆ มันสำคัญอย่างไรครับ

excel_fever
    Guest
    ถ้าไม่มีก็ไม่ใช่ Array จึงฟ้อง Error
    ผมก็ไม่ทราบลึกซึ้งขนาดนั้นครับ แต่นิสัยของผมคือถ้าเขียนสูตรซับซ้อนแล้ว Error อย่างที่ว่า ผมจะลองกด CTRL+Shift+Enter ก่อน
    ถ้าได้คำตอบก็จบ ถ้าไม่ได้คำตอบก็เขียนสูตรใหม่

ลูกปลาน้อย
    Guest
    Quote Originally Posted by excel_fever View Post
    ถ้าไม่มีก็ไม่ใช่ Array จึงฟ้อง Error
    ผมก็ไม่ทราบลึกซึ้งขนาดนั้นครับ แต่นิสัยของผมคือถ้าเขียนสูตรซับซ้อนแล้ว Error อย่างที่ว่า ผมจะลองกด CTRL+Shift+Enter ก่อน
    ถ้าได้คำตอบก็จบ ถ้าไม่ได้คำตอบก็เขียนสูตรใหม่
    ขอบคุณมากครับ

fangpanya
    Guest

การกรองข้อมูลที่ซ้ำแสดงค่าเพียง1ตัว

ขอบคุณมากเลยค่ะ คำตอบที่ให้มามีประโยชน์กับหนูมากเลยค่ะ
    หนูขอถามต่ออีกนิดนึ่งนะค่ะ แล้วถ้าหนูป้อนข้อมูลที่ซ้ำกันลงไปในคอลัมน์หนึ่งแล้วต้องการให้ข้อมูลที่ซ้ำมาแสดงอีกในคอลัมน์หนึ่ง โดยแสดงเพียง 1 ตัวไม่แสดงในตัวที่ซ้ำ จะทำอย่างไรค่ะ

ขอแสดงความนับถือ
    วราภรณ์ แฝงปัญญา

excel_fever
    Guest

ตามไปอ่านที่นี่เลยครับ