เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: สร้าง conditional formatting โดยมีหลายเงื่อนไข

pleza
    Guest

สร้าง conditional formatting โดยมีหลายเงื่อนไข

สวัสดีค่ะอาจารย์
    มีคำถามอยากถามเกี่ยวกับการใช้ conditional formatting โดยมีหลายเงื่อนไขค่ะรบกวนดูในไฟล์แนบค่ะ

pichartyapan
    Guest
    ไม่เข้าใจครับ ผมว่าคำอธิบายที่อยู่ในไฟล์แนบมันผิดหรือ เปล่าครับ ลองทบทวนดูใหม่หน่อยครับ
    แล้วช่วยอธิบายเพิ่มหน่อยนะครับว่าเป็นงานอะไร ที่พยายามสร้าง Condition format นั้นเพื่อใช้ตรวจสอบค่าใด ฯลฯ
    จะได้ช่วยตอบได้อย่างตรงความต้องการมากขึ้นครับ

pleza
    Guest

update ไฟล์ใหม่

Quote Originally Posted by pichartyapan View Post
    ไม่เข้าใจครับ ผมว่าคำอธิบายที่อยู่ในไฟล์แนบมันผิดหรือ เปล่าครับ ลองทบทวนดูใหม่หน่อยครับ
    แล้วช่วยอธิบายเพิ่มหน่อยนะครับว่าเป็นงานอะไร ที่พยายามสร้าง Condition format นั้นเพื่อใช้ตรวจสอบค่าใด ฯลฯ
    จะได้ช่วยตอบได้อย่างตรงความต้องการมากขึ้นครับ
    ขอโทษด้วยค่ะ update ไฟล์ใหม่แล้วนะค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

chansit
    Guest
    ผมใช้การสร้างตารางค่าเงื่อนไขโดยแปรผันตามค่าในคอลัมน์ N ครับ
    จากนั้นจึงตรวจสอบค่าในคอลัมน์ A กับค่าในตารางเงื่อนไขครับ
    อธิบายต่อลำบากครับ ลองดูในแฟ้มแนบนะครับ

pleza
    Guest

ถามเพิ่มเติม

ขอบคุณมากเลยค่ะ ไม่แน่ใจว่าถ้าจะให้คำนวณเวลาจากเครื่อง
    ของเรานี่พอจะเป็นไปได้ไหมค่ะ u_u

pleza
    Guest
    Quote Originally Posted by pleza View Post
    ขอบคุณมากเลยค่ะ ไม่แน่ใจว่าถ้าจะให้คำนวณเวลาจากเครื่อง
    ของเรานี่พอจะเป็นไปได้ไหมค่ะ u_u
    รบกวนผู้รู้อีกรอบนะค่ะ u_u

สมเกียรติ
    Guest
    ที่ไม่มีใครตอบให้เป็นเพราะไม่เข้าใจคำถามครับ ที่ว่าให้ใช้เวลาจากเครื่อง ใช้อย่างไร ที่เซลล์ไหน ให้มีผลเป็นอย่างไร ลองยกตัวอย่างวันเวลาหนึ่งมาดูกันด้วยว่าคุณต้องการคำตอบเป็นอย่างไร

chansit
    Guest
    ได้ครับ
    ในส่วนของตารางที่มีอยู่แล้ว ให้ใช้ Function
    =Today() เพื่อหาวันที่ปัจจุบัน

และใช้
    =Now()-Today() เพื่อหาเวลาปัจจุบัน
    *** ต้องใช้การจัดรูปแบบให้เป็นแบบเวลาครับ

ขออภัยครับ มาไม่ทันอาจารย์สมเกียรติแล้วสิ:???:

pleza
    Guest

รบกวนอีกครั้งค่ะ

ขออนุญาติรบกวนถามใหม่อีกรอบนะค่ะ สงสัยจะเขียนไม่ถูก (ขอโทษด้วยนะค่ะ) :nonod:
    คืออยากถามต่อจาที่คุณ chansit ตอบมาให้แล้วนั้นว่าให้ลบจากเวลาปัจจุบันได้หรือไม่? เนื่องจากที่คุณ chansit ตอบมาให้ในตอนแรกนั้นเอาเวลา Reported ลบ เวลา Occurred ค่ะ ตอนนี้แนบไฟล์มาใหม่ค่ะเลยลบ Occurred Date/Time ออกไปก่อนค่ะ แต่ที่คุณ chansit แนะนำมาอีกรอบว่าให้ใช้
    =NOW()
    =NOW()-TODAY()
    ก็ยังไม่ได้ค่ะ สงสัยทำผิด :bang:

chansit
    Guest
    ท่าทางผมจะเข้าใจผิดครับ
    ผมแก้เงื่อไขให้ใหม่ครับ
    =(NOW()-E6-F6)>=VLOOKUP(N6,$B$27:$E$30,4)
    ลองดูครับ
    แต่ผมสงสัยอีกว่า
    "1) ถ้าช่อง N1 เป็น 1 ให้ช่อง A3 เป็นสีเขียวเมื่อเวลาผ่านไป 15 นาที, เป็นสีเหลือง
    เมื่อเวลาผ่านไป 1 ชม., และเป็นสีแดงเมื่อเวลาผ่านไป 3 ชม. โดยนับเวลาจาก
    ช่อง (E6+F6)"
    N1 , E6, F6 ในที่นี้ไม่แน่ใจว่าเป็น N3, E3, F6 ใช้หรือไม่ครับ
    ถ้าใช่ก็สามารถใช้สูตรที่ผมแก้ให้ใหม่แล้วครับ