เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: Backup file ทำอย่างไร

udom
    Guest

Unhappy Backup file ทำอย่างไร

ขณะนี้ผมได้ทำการ sharing file ใน LAN System ซึ่งใครก็สามารถเข้ามาดูและแก้ไขข้อมูลของผมได้ ซึ่งผมก็เป็นห่วงเรื่องความปลอดภัยตรงจุดนี้ครับ
    1.แก้ไขข้อมูล: ผมได้ทำการ protect by password ซึ่งจะเข้าไปดูหรือแก้ไขได้เฉพาะผู้ที่ทราบ password เท่านั้น
    2.ป้องกัน fle ถูกลบ : ยังไม่มีวิธีป้องกันครับ
    - มีวิธีป้องกัน file ของเราไม่ให้ถูกลบได้หรือไม่ครับ
    - ถ้าไม่มี สามารถทำ backup file ได้หรือไม่โดยที่ file ที่เราทำการ backup แล้วอยู่คนละ folder กับ Original folder
    รบกวนช่วย clear ปัญหานี้ให้ด้วยครับ
    Thank you in advance.
    Udom

วานิชย์
    Guest
    1.การป้องกันไฟล์ถูกลบ คุณสามารถกำหนดได้ที่ความสามารถของ Server ครับ (ติดต่อ Admin)

2.การทำ Back up Excel File สามารถทำได้ดังนี้ครับ

1. เปิดไฟล์ที่ต้องการ
    2. ไปที่เมนู File สั่ง Save As
    3. ไปที่ Tools ( ใน Dialog Save As ) เลือก General Option
    4.Check ที่หน้า Always create backup
    5.คลิก OK และ คลิด Save

จะทำให้มีการสร้าง Backup ของไฟล์นี้ทุกครั้ง (อยู่ใน Folder เดียวกัน) มีนามสกุลเป็น .xlk ส่วนชื่อ ไฟล์จะเป็นชื่อเดิม หรืออาจจะนำหน้าด้วย backup of ชื่อเดิม ขึ้นอยู่กับ Version ครับ

วานิชย์
    Guest
    หรือดูที่นี่ครับ เป็นคำถามของคุณ zv.. เคยถามไว้ เป็นการใช้ VBA ช่วยครับhttp://www.excelexperttraining.com/forum/viewtopic.php?=&p=18861