เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: Pivot Table กับ Format condition และการ Refresh Data Pivot Tabel แบบ Automatic

zozazozy
    Guest

Pivot Table กับ Format condition และการ Refresh Data Pivot Tabel แบบ Automatic

ผมได้นำเอา Data มาทำเป็น Pivot Table แล้ว ก็สร้าง Format Condition ที่แถว
    หลังจากนั้นก็มีการ Refresh Data แล้ว Format Condition หาย ผมจึงอยากสอบถามว่าจะทำอย่างไรให้เมื่อมีการ Refresh Data ที่ Pivot Table แล้วทำให้ Format Condition ไม่หาย ครับ และมีวิธีการทำอย่างไรบ้างให้ Pivot Table Refresh Data เอง แบบ Automatic บ้างครับ แบบว่า 5 นาที Refresh Data 1 ครั้ง และ Refresh ตลอดถ้ายังไม่ปิดปิด File

zozazozy
    Guest
    รอคอยอย่างมีความหวัง

นะตอนนี้ผมก็ยังหาวิธีการไม่ได้เลยครับจะหาวิธีการทำต่อไปเรื่อยๆ

BPhirarak
    Guest
    พอดีไม่มีตัวอย่างไฟล์มา ผมเลยสร้าง data ง่ายๆขึ้นดูแล้วทดลองตามไฟล์แนบดังนี้ครับ

1. ก่อนทำ conditional format เลือกคอลัมน์ที่ต้องการ โดยการเลื่อน mouse ไปแถวๆชื่อ field (หัวคอลัมน์) จน cursor เปลี่ยนเป็นรูปลูกศรทิ่มหัวลงแล้วจึง click mouse เลือก เช่นตัวอย่างผมเลือก Field4 แล้วทำ conditional format ให้ highlight cell ที่วันที่เป็นวันเสาร์หรืออาทิตย์
    2. ทำทำนองเดียวกันกับ field TOTAL ซึ่งเป็นผลรวมของ field3 แล้ว set conditional format ตามต้องการ
    3. ผมลองเพิ่มเติมข้อมูลใน data แล้ว refresh ดูก็ยังทำการ format ได้ถูกต้องอยู่ครับ

ส่วนเรื่องการ refresh every... minute เป็นตัวเลือกให้ set ค่าเวลา refresh ได้ แต่ใช้ได้เฉพาะกับ Pivot table ที่มีที่มาของข้อมูลเป็น external data ครับ โดยคลิกเม้าส์ขวาที่ตาราง Pivot แล้วเลือกเมนู Table options... จะมีตัวเลือกในหัวข้อ Data options ให้ set ค่าได้อยู่ครับ

บรรพต

zozazozy
    Guest
    ขอบคุณครับผม ทำได้แล้วครับเรื่อง Format Condition

แต่เรื่อง Refresh Data ไม่มีให้ Set เป็นนาทีครับ มีแต่ให้เลือก Refresh ตอนเปิด File เท่านั้นครับ

ส่วนเรื่อง Data ของผมเป็นแบบ External Data ครับ

zozazozy
    Guest
    ตอนนี้ Refresh Data ผมทำได้แล้วครับ แต่ใช้ VB ทำนะครับ