เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: วิธีการสร้าง bell curve

monster_add
    Guest

วิธีการสร้าง bell curve

สอบถามถึงวิธีการสร้าง bell curve จะใช้เปรียบเทียบในการประเมินผลงานประจำปีของพนักงานครับ จะใช้เปรียบเทียบเกรดที่ประเมินออกมา และเกรดที่เป็นเป้าหมายของบริษัทครับ ได้ทดลองทำแล้วโดยใช้กราฟแบบกระจาย แต่ยังติดปัญหา ไม่ตรงตามที่ต้องการอยู่บ้าง คือ
    1.ค่าในแนวแกน x ไม่ตรงตามที่ต้องการ ไม่ทราบว่าจะต้ิองแก้ไขอย่างไร
    2.ถ้าต้องการลากเส้นจากส่วนโค้งของกราฟ โดยอัตโนมัติ ไม่ทราบว่าต้องเข้าไปแก้ไขที่เมนูใด เพราะลองเข้าไปแก้แล้ว แต่ยังไม่ได้
    รบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

สมเกียรติ
    Guest
    1. ให้สร้างกราฟแบบ XY
    2. ตัด Tick Mark ที่แสดงเลขกำกับแกน X ทิ้งไป
    3. สั่งให้แสดง Data Label กำกับเส้นโดยดึงค่า X มากำกับแต่ละจุดบนเส้นกราฟ
    4. ให้คลิกซ้ำ 2 ครั้งที่ Data Label แต่ละตัวแล้วดึงย้ายมาแสดงไว้ใต้แกน X
    5. สร้างเส้น Limit เพิ่ม โดยถือเป็นเส้นกราฟใหม่เพิ่มอีก 2 เส้น
    6. สร้าง Label แบบ Manual เพิ่มเองเพื่อแสดงพื้นที่ใต้กราฟ
    ลองแกะดูครับ สงสัยขั้นไหนค่อยถามต่อ

monster_add
    Guest
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    1. ให้สร้างกราฟแบบ XY
    2. ตัด Tick Mark ที่แสดงเลขกำกับแกน X ทิ้งไป
    3. สั่งให้แสดง Data Label กำกับเส้นโดยดึงค่า X มากำกับแต่ละจุดบนเส้นกราฟ
    4. ให้คลิกซ้ำ 2 ครั้งที่ Data Label แต่ละตัวแล้วดึงย้ายมาแสดงไว้ใต้แกน X
    5. สร้างเส้น Limit เพิ่ม โดยถือเป็นเส้นกราฟใหม่เพิ่มอีก 2 เส้น
    6. สร้าง Label แบบ Manual เพิ่มเองเพื่อแสดงพื้นที่ใต้กราฟ
    ลองแกะดูครับ สงสัยขั้นไหนค่อยถามต่อ
    ขอบพระคุณมากครับอาจารย์ ผมได้ทดลองทำแล้วครับ ทำได้แล้วครับแต่ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการนำคำสั่ง INDEX มาใช้กับกราฟนี้ คือ copy ได้ครับ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจหลักการเท่าที่ควร รบกวนอาจารย์ และทุกท่านอธิบายเพิ่มเติมด้วยนะครับและถ้ามีตัวอย่างกราฟอื่นที่นำคำสั่ง INDEX มาใช้งานร่วมด้วย ก็จะดีมากนะครับเผื่อคนอื่นจะได้นำไปประยุกต์ใช้เหมือนอย่างผม ขอบคุณมากครับ

สมเกียรติ
    Guest
    Index ใช้เพื่อดึงค่ามาใช้ตามตำแหน่งที่ต้องการครับ ซึ่งในกราฟนี้เราต้องการเส้นแบ่ง Lower/Upper Limit โดยต้องมีค่าจากข้อมูลที่มี ผมจึงใช้สูตร Index ดึงตัวเลข Limit นั้นๆมาใช้ จะได้เส้น Limit ตรงกับตำแหน่งของจุดบนกราฟพอดี

แทนที่จะใช้ Index อาจพิมพ์เลขทับสูตรลงไปเองก็ได้

กราฟที่ทำ ควรทำกราฟแค่รูปเดียว แต่ใช้สูตร Index ดึงค่าที่ต้องการมาแสดงในกราฟรูปเดียวนั้น

ถ้ายังสงสัยอยู่ ขอให้บอกมาด้วยว่าที่สงสัยนั้น สงสัยอะไรครับ

monster_add
    Guest
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    Index ใช้เพื่อดึงค่ามาใช้ตามตำแหน่งที่ต้องการครับ ซึ่งในกราฟนี้เราต้องการเส้นแบ่ง Lower/Upper Limit โดยต้องมีค่าจากข้อมูลที่มี ผมจึงใช้สูตร Index ดึงตัวเลข Limit นั้นๆมาใช้ จะได้เส้น Limit ตรงกับตำแหน่งของจุดบนกราฟพอดี

แทนที่จะใช้ Index อาจพิมพ์เลขทับสูตรลงไปเองก็ได้

กราฟที่ทำ ควรทำกราฟแค่รูปเดียว แต่ใช้สูตร Index ดึงค่าที่ต้องการมาแสดงในกราฟรูปเดียวนั้น

ถ้ายังสงสัยอยู่ ขอให้บอกมาด้วยว่าที่สงสัยนั้น สงสัยอะไรครับ
    กราบขอบพระคุณมากครับอาจารย์ ที่ผมสงสัยก็คือเรื่องการนำคำสั่ง INDEX มาใช้กับกราฟนี่แหละครับ ซึ่งอาจารย์ก็ได้อธิบายให้ผมทราบแล้วว่าใช้ยังไง ตอนแรกที่ดูก็งงอยู่เหมือนกัน ไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่าใช้คำสั่ง INDEX ร่วมกับกราฟได้ กราบขอบพระคุณอาจารย์อีกครั้งครับ เพราะหลายคำถามที่ผมเคยถามมา แล้วอาจารย์ก็ช่วยตอบ ผมสามารถนำไปใช้ได้จริง เช่น ตารางการคำนวณเวลาการปฏิบัติงาน โดยหักเวลาพัก เบรค ต่างๆ สามารถใช้งานได้ดีมากครับ ขอบพระคุณอีกครั้งครับ