เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: อยากได้สูตร พิมพ์ข้อความในเซลล์บนคอลัมเดียวกันแล้วไม่ให้ซ้ำ

kerogi
    Guest

อยากได้สูตร พิมพ์ข้อความในเซลล์บนคอลัมเดียวกันแล้วไม่ให้ซ้ำ

:???: คือว่าผมอยากได้สูตรหรืออะไรสักอย่าง ที่เมื่อพนักงานของผมพิมพ์ข้อความลองในเซลล์ตรงคอลัมที่กำหนดไว้แล้ว เมื่อพิมพ์ข้อความที่ซ้ำ แล้วจะมีอะไรสักอย่างมาเตือน ว่าข้อความนี้มีอยู่แล้ว ประมาณนั้น ตอนนี้ใช้ condition format อยู่ได้แค่สามตัวเองครับ

ขอคุณล่วงหน้าครับ : )

BPhirarak
    Guest
    ใช้ data validation แบบ custom ได้ครับ
    เลือกช่วง cell ที่เป็น input เช่น A2:A20 แล้วเลือกเมนู Data -> Validation เลือก Allow ใน Setting เป็น Custom แล้วใส่สูตร =COUNTIF($A$2:A2,A2)=1
    ปรับข้อความที่จะให้แสดงเมื่อมีการป้อนข้อมูลซ้ำตามต้องการใน tab Error Alert

บรรพต

kerogi
    Guest
    :hurray: ขอบคุณครับ... แจ่มมากครับ :lol: