เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 9 of 9

Thread: link ข้อมูลให้เป็นไปตามลำดับ

koara
    Guest

link ข้อมูลให้เป็นไปตามลำดับ

ขอโทษจิงๆค่ะสำหรับการโพสไม่ได้เรื่อง จะไม่ทำอีกแล้วนะคะ ขอโทษนะคะอาจารย์
    ขอรบกวนถามอีกครั้งค่ะ

ต้องการเช็คความถูกต้องของงานที่แต่ละคนทำในช่องสีชมพูซึ่งในที่นี้สมมติว่ามี 3 คนได้แก่ กนกวรรณ กาญจนาและขวัญชนก
    โดยที่แต่ละคนจะทำงาน 1 งานต่อลูกค้า 1 คน(ลูกค้าไม่ซ้ำกัน)
    ซึ่งความถูกต้องสามารถดูได้จากชีทที่เป็นชื่อไฟล์ของแต่ละคน ปัญหาคือจะหาความถูกต้องของลูกค้าแต่ละคน เช่น
    ลูกค้า AA พนักงานชื่อ กนกวรรณเป็นคนทำ ให้ link กับชีทของกนกวรรณลำดับงานที่ 1 (คำตอบคือ 5)
    ลูกค้าที่ชื่อ BB ความถูกต้องหาได้จากชีทของกาญจนาลำดับงานที่ 1 (คำตอบ 15)
    ลูกค้าชื่อ CC ความถูกต้องหาได้จากชีทของกนกวรรณลำดับงานที่ 2 (คำตอบคือ 10)
    ลูกค้าชื่อ DD ความถูกต้องหาได้จากชีทของกนกวรรณลำดับงานที่ 3 (คำตอบคือ 15)

หลักการเป็นแบบนี้ค่ะ แต่ไม่รู้จะสร้างสูตรอย่างไรดี รบกวนอีกครั้งนะคะ ขอบคุณค่ะ

วานิชย์
    Guest
    ลองดูตามไฟล์แนบครับ
    =HLOOKUP(COUNTIF($B$2:B2,B2),INDIRECT(B2&"!$B$2:$K$3"),2,FALSE)

koara
    Guest

link ให้เป็นไปตามลำดับงาน

ขอบคุณคุณวานิช มากค่ะ

koara
    Guest

Re:สอบถามคุณวานิช

ไม่่เข้าใจหลักทีุุ่คุณใช้ค่ะ โดยเฉพาะสูตร indirect ช่วยอธิบายหลักการหาค่าด้วยค่ะ แล้วทำไมไม่เห็นมีชื่อชีทของพนักงานเลยเช่นชีทกาญจนา แล้วมันจะไปหยิบค่าให้เป็นไปตามลำดับได้อย่างไรคะ รบกวนคุณวานิชอธิบายสูตรที่คุณใช้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

วานิชย์
    Guest

Smile

Quote Originally Posted by koara View Post
    ไม่่เข้าใจหลักทีุุ่คุณใช้ค่ะ โดยเฉพาะสูตร indirect ช่วยอธิบายหลักการหาค่าด้วยค่ะ แล้วทำไมไม่เห็นมีชื่อชีทของพนักงานเลยเช่นชีทกาญจนา แล้วมันจะไปหยิบค่าให้เป็นไปตามลำดับได้อย่างไรคะ รบกวนคุณวานิชอธิบายสูตรที่คุณใช้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
    โปรดพยายามอย่าระบุชื่อเจาะจงคนตอบเลยนะครับ
    เนื่องจากผู้อื่นจะไม่กล้าที่จะมาตอบให้
    และบางครั้งผู้ที่ถูกระบุชื่ออาจจะไม่ว่างที่จะมาตอบให้ อาจจะทำให้คุณได้คำตอบหรือคำชี้แนะช้านะครับ

อรวีร์
    Guest

Smile

ลองดูตัวอย่างและทำความเข้าใจ Indirect( ) จากแฟ้มแนบค่ะ
    ไม่เข้าใจแล้วค่อยถามต่อ

koara
    Guest

Re:สอบถาม

ขอบคุณค่ะคุณอรวีร์
    แต่ยังสงสัยอยู่เพราะไม่เคยใช้สูตรนี้เลย สูตรที่คุณวานิชให้ไว้คือ
    INDIRECT(B2&"!$B$2:$K$3") เลยไม่เข้าใจว่า
    B2ตัวแรกอ้างถึงเซลล์หรือชีทไหน และใน " " ใช้อ้างถึงชีทหรือเซลล์ใด
    แล้วสงสัยว่าทำไมต้องใช้สูตร countif ด้วยค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

วานิชย์
    Guest
    1.INDIRECT
    ใช้ INDIRECT ก็เพื่ออ้างถึงพื้นที่ข้อมูลของตำแหน่งปลายทาง ของแต่ละ Sheet ซึ่งชื่อ Sheet จะเป็นชื่อของแต่ละคนอยู่แล้ว ซึ่งตรงกับชื่อใน Column B และแต่ละ Sheet ก็มีตำแหน่งพื้นที่ปลายทางที่เหมือนกันคือ B2 ถึง K3

ดังนั้น ค่า argument ที่ใส่ใน Indirect จึงเป็น B2&"!$B$2:$K$3" ซึ่ง B2จะแทนชื่อ Sheet แต่ละ Sheet ที่เปลี่ยนไปตามแถวใน Column B ครับ

koara
    Guest

RE

ขอบคุณค่ะ