เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: เมื่อข้อมูลใน Combo Box เปลี่ยน ทำให้ข้อมูลในชีทเคลื่อนไหว

nutty
    Guest

เมื่อข้อมูลใน Combo Box เปลี่ยน ทำให้ข้อมูลในชีทเคลื่อนไหว

ผมได้สร้างฟอร์มเพื่อรับค่าจาก Range Name โดยใช้ Control Toolbox จาก Tool bar นะครับ ซึ่งมีอยู่ 10 Control นะครับ
    ปัญหาที่พบคือ พอเปลี่ยนหรือเลือกค่าใน Combo box หนึ่ง จะทำให้ข้อมูลใน Combo box อันอื่นๆ เคลื่อนไหว กระพริบ ไปด้วยนะครับ ไม่ทราบจะต้องแก้ไขอย่างไรให้ไม่เคลื่อนไหวครับ

ปล ตอนแรกผมใช้ Validation แทน Combo box นะครับ แต่ติดตรงที่ว่า การใช้ Validation ไม่สามารถคีย์ตัวอักษรเพื่อค้นหาได้เหมือน Combo box นะครับ

รบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ

Nongmod
    Guest
    คำว่ากระพริบนี่คือค่าเปลี่ยนตามกันใช่ไหมครับ
    ผมคิดว่าน่าจะเกิดจากการ set ค่า ใน Propoties ที่ linked Cells ของ แต่ละ Combo box ไว้ที่ Cell เดียวกันจึงทำให้ค่าเปลี่ยนตามกันนะครับ ถ้าอยากให้ค่าไม่เปลี่ยนตามกัน ให้ Set linked Cells ไว้ต่างเซลล์กันครับ ลองดูที่ไฟล์แนบครับ

nutty
    Guest
    ขอบคุณ คุณ Nongmod มากครับ
    แต่ปัญหาของผม ไม่ใช่ค่าเปลี่ยนตามกันครับ
    สำหรับปัญหาของผม คือ ผมมีฟอร์มที่สร้าง Combo box ไว้หลายอัน โดยแต่ละอันจะรับค่าจาก Range Name ที่ต่างกัน เพื่อให้ผู้ใช้สามารถเลือกค่าจาก Range Name ได้ ซึ่งแต่ละอันจะรับค่าต่างๆ ดังนี้ครับ
    combobox1 รับค่า Date
    combobox2 รับค่า month
    combobox3 รับค่า year
    combobox4 รับค่า Material Code
    .
    .
    .
    นะครับ ซึ่งค่าจากการเลือก Combobox นั้นจะไม่ลิงค์กันนะครับ

สำหรับปัญหาที่พบคือ เมื่อผมเลือกค่า จาก Combobox1 ซึ่งเป็นค่าของวันที่ จะพบว่า combobox2,combobox3,combobox4,... จะกระพริบแต่ค่าในนั้นยังคงอยู่เหมือนเดิมนะครับ และเมื่อเลือกค่า จาก Combobox2 ซึ่งเป็นค่าของเดือน ก็จะพบปัญหาลักษณะเดียวกัน คือ combobox อันอื่นๆ ก็จะกระพริบเหมือนกันครับ เหมือนกับว่า ทุก Combobox จะมีการทำงานไปด้วยทุกครั้งที่มีการเลือกค่าจาก Combobox แต่ละอันนะครับ

ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไหมครับ

ปล ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่ไม่สามารถแนบไฟล์ตัวอย่างมาให้ได้ เพราะ ผมได้ทำการลิงค์ข้อมูลร่วมกับไฟล์อื่นยุ่งเหยิงไปหมด เลยถ้าจะแนบมาด้วยคงจะต้องแนบไฟล์อันอื่นมาทั้งหมด คงจะลำบากเพราะขนาดมันจะใหญ่มาก แต่ผมก็ได้แนบรูปภาพหน้าตาของฟอร์มที่สร้างไว้มาประกอบนะครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ลองเปลี่ยนระบบการคำนวณเป็น Manual ดูว่าทำให้ไม่กระพริบไหมครับ วิธีนี้คงต้องกวนให้ผู้ใช้งานกดปุ่ม F9 เพื่อสั่งคำนวณเอง หรือไม่ก็ต้องใช้ VBA ควบคุมให้คำนวณตามหลัง

nutty
    Guest
    ขอบคุณ อ.สมเกียรติ มากครับ
    ผมลองใช้ระบบการคำนวณเป็นแบบ Manual แล้วนะครับ ก็ยังมีการกระพริบอยู่นะครับ
    และพอกดปุ่ม F9 เพื่อทำการคำนวณ พบว่า มีการกระพริบทุกอันเหมือนตอนแรกเลยครับ

ไม่ทราบว่ามีคำแนะนำอื่นเพิ่มเติมไหมครับ

ขอบคุณครับ