เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: ช่วยด้วยครับ! ผมต้องการ replace ข้อมูล

jabromeo666
    Guest

ต้องการ replace ข้อมูลจาก N1, N2, N3, ... ให้เป็น คำว่า LIN: ทั้งหมดครับ รบกวนด้วยครับ

ขอรบกวนผู้รู้ทุกท่านครับ

ผมต้องการ Replace ครับ จาก N1, N2, N3, ... ให้เป็น คำว่า LIN: ทั้งหมดครับ
    ผมต้องทำอย่างไรครับ? รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ข้อมูลก่อน-หลัง การ replace ที่ต้องการเป็นตามรูปที่แนบมาครับ

Attachment 3732

gaka
    Guest
    ก็ใช้หลักคิดธรรมดา ตัดตัวแรกซ้ายมือ1ตัวมาก่อน ว่าเป็นตัว N หรือ ไม่ เสร็จแล้วก็ Join String เข้าไป ด้วย "LIN" แทน

คราวหน้าช่วยแนบไฟล์ที่คนอื่นมาอ่านทีหลังแล้วเข้าใจได้ง่าย หรือง่ายต่อการจัดการกระทู้และไฟล์แนบ ผมเข้าใจว่า Admin คงจะต้องเปิดไฟล์พวก Untitle ดูก่อนตัดสินใจว่าจะลบหรือไม่ ดังนั้นก็ตั้งชื่อให้สื่อถึงสิ่งที่บรรจุอยู่ข้างใน กรุณาอย่าตั้งส่งเดช ครับ

jabromeo666
    Guest
    ต้องขอโทษจริงๆครับ เรื่องตั้งชื่อกระทู้ ครั้งต่อไปจะปรับปรุงครับ

ขอถามต่อนะครับด้วยความไม่เข้าใจ
    ผมเปลี่ยน N ได้ตามที่ต้องการ โดย

For i = 1 To 5000
    t1 = Cells(0 + i, 1)
    t2 = Replace(t1, "N", "LIN{", 1, , vbTextCompare)
    next i
    แต่ผมติดที่ตัวเลขหลัง N ครับ ไม่รู้จะต้องทำอย่างไรเพื่อตัดออก

vajra
    Guest
    วิธีใช้สูตร

B1 =IF(AND(CODE(MID(A1,2,1))>47,CODE(MID(A1,2,1))<58),"N"&MID(A1,3,LEN(A1)-2),IF(LEFT(A1,3)="LIN",A1,"LIN:"&RIGHT(A1,LEN(A1)-1)))

แล้ว Copy สูตรไปทางขวาถึง Column "F" ค่าที่ต้องการจะอยู่ที่ F1

ถ้าเขียนเป็น Function ใช้หลักการเดียวกันครับ คือตัดตัวเลขหลัง "N" ทีละตัวจนหมดแล้วถึงจะรวม
    ข้อความ (Text)

Attached File ถ้าทำเป็น Excel File ก็จะดีกว่านะครับ

jabromeo666
    Guest
    ขอบคุณมากๆครับ

ผมพอจะนำไปประยุกต์ใช้ได้แล้วครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

อรวีร์
    Guest
    ลองดูในแฟ้มแนบค่ะ ใช้วิธีใส่สูตร Excel ไม่ใช่ VBA ค่ะ

chansit
    Guest
    ขอบคุณอาจารย์ อรวีร์มากครับ
    เพิ่งทราบว่า MID สามารถใช้งานแบบนี้ได้ด้วย

jabromeo666
    Guest
    ขอบคุณมากๆครับ

เริ่มแรกเลย ผมตั้งใจจะเขียนเป็น VBA ครับ
    แต่มีผู้รู้ทุกๆท่าน ที่เข้ามาตอบกระทู้ แล้วใช้สูตร
    ผมก็ พอจะนำไปประยุกต์ใช้ ได้บ้างครับ

ปล. ผมไม่เข้าใจสูตรนะครับ ว่าสั่งงานอย่างไร แต่ Copy ไปแล้วลองๆดู ผมก็นำไปถูๆไถๆใน VBA ครับ ปรากฏว่า ได้ผลดังที่ต้องการครับ

ก็ต้องขอบคุณทุกๆท่าน ที่ให้ความรู้แก่ผมครับ

likhit
    Guest
    ครับอาจารย์ช่วยอธิบายสูตร

=MIN(IF(MID(A4,ROW($2:$6),1)>"9",ROW($2:$6),20))

ให้เข้าใจหน่อยครับ
    ไม่ใส่ อาเรย์ กับใส่อาเรย์ ค่าแตกต่างกันอย่างไร
    ทำไมต้องอ้าง ROW($2:$6)
    ทำไมต้อง เช็คกับ 9
    ทำไมต้อง เช็คกับ 20 ครับ

แกะตั้งนานแล้วครับ ไม่เข้าใจครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    :bang:

อรวีร์
    Guest

Smile

คำอธิบายต่อไปนี้ ถือว่าผู้อ่านรู้เกี่ยวกับสูตร Array ใน Excel แล้วนะคะ

1. สูตร Array แบบนี้
    ROW($2:$6) หรือ COLUMN($B:$F)
    จะได้ผลลัพธ์เป็นชุดตัวเลขตั้งแต่ 2 ถึง 6
    ตัวอย่างการนำไปใช้เช่น Sum( Row($1:$100) ) จะได้ผลเป็นผลบวกตัวเลขตั้งแต่ 1 ถึง 100

2. สูตร MID( A1 , ROW($2:$6) , 1 ) จะได้ผลเป็นตัวอักษรจาก A1 ตัวที่ 2 ถึง 6 ครั้งละหนึ่งตัว

3. การเปรียบเทียบค่าที่เป็นแบบตัวอักษร จะใช้ค่ารหัส ASCII ของตัวอักษรนั้น(เช่นเดียวกับตอน Sort)
    ลองใส่สูตร =CODE( "0" )
    =CODE( "9" )
    =CODE( "A" )
    =CODE( "Z" )
    จะเห็นว่ารหัส ASCII ของตัวอักษร A-Z จะมากกว่าของ "9"

4. IF( MID( A1 , X , 1 ) > "9" , X , 20 ) ตรวจสอบว่าตัวอักษรตัวที่ X มากกว่า "9" หรือไม่ ถ้ามากกว่าก็ให้ได้ผลลัพธ์เป็นเลขตำแหน่งนั้น
    ถ้าไม่ใช่ ให้ได้เลขเยอะๆ(กรณีนี้คือ 20)
    โจทย์ข้อนี้ X คือชุดเลข 2 ถึง 6 โดยใช้ ROW($2:$6)

5. MIN( Y ) จะได้ค่าน้อยที่สุดของ Y ถ้า Y เป็นชุดตัวเลขที่เกิดจากสูตร Array

6. MIN(IF(MID(A1,ROW($2:$6),1)>"9",ROW($2:$6),20)) วัตถุประสงค์เพื่อหาเลขตำแหน่งที่เป็นตัวอักษรตัวแรกตั้งแต่ตำแหน่งที่ 2,3,4 . . . ของ A1 เป็นต้นไป