เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 9 of 9

Thread: มีข้อความแสดงค่าอยู่ใน Cell แต่พอ Click ดูที่ Cell ไม่มีข้อมูล

zv735
    Guest

มีข้อความแสดงค่าอยู่ใน Cell แต่พอ Click ดูที่ Cell ไม่มีข้อมูล

มีข้อความแสดงค่าอยู่ใน Cell แต่พอ Click ดูที่ Cell ไม่มีข้อมูลเก็บอยู่ครับ Click เข้าไปแก้ไข Enter ข้อมูลก็หายไป ไม่รู้เป็นเพราะอะไรครับ
    ข้อมูล อยู่ที่ OpenBill Input เกิดจากการ Click ปุ่ม Command เรียกบิลเก่าครับ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ
    ขอบคุณมากมากครับผม

วานิชย์
    Guest
    Sheet อาจจะมีการ Protect ไว้ครับ ลองสั่ง Unprotect Sheet ดู ก็น่าจะใช้ได้แล้วครับ

zv735
    Guest

ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ วานิชย์
    แต่เป็นเพราะอะไรครับถึงเป็นแบบนี้ครับ
    ผมเขียนให้ Unprotect ก่อน แล้วค่อย protect ใหม่แล้วครับ
    มีวิธีที่ไม่ให้เป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ เพราะผมสั่ง link ข้อมูลไปที่ sheet OpenBill Print
    เพื่อสั่ง print ด้วยนะครับ

แล้วมีวิธีที่ทำให้ข้อมูลที่เราใช้สูตร Vlookup ทำงานได้เลยหรือเปล่าครับ เพราะตอนนี้ถ้าเรียกข้อมูลเก่าออกมาจะขึ้น #N/A ต้อง Enter ที่ รหัส Vlookup ถึงจะค้นหาข้อมูลให้นะครับ

ขอบพระคุณมากมากครับผม

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by zv735 View Post
    มีข้อความแสดงค่าอยู่ใน Cell แต่พอ Click ดูที่ Cell ไม่มีข้อมูลเก็บอยู่ครับ Click เข้าไปแก้ไข Enter ข้อมูลก็หายไป ไม่รู้เป็นเพราะอะไรครับ
    ข้อมูล อยู่ที่ OpenBill Input เกิดจากการ Click ปุ่ม Command เรียกบิลเก่าครับ
    เซลล์นั้นๆถูกคำสั่ง Format > Cells > Protection > กา Hidden แล้วพอเราสั่ง Protect Sheet จะทำให้มองในช่อง Formula Bar แล้วไม่เห็นค่าว่ามีในเซลล์ครับ

วิธีนี้เมื่อใช้ร่วมกับการสั่ง Format > Cells > Protection > ตัดกาช่อง Locked ออกด้วย ใช้ป้องกันไม่ให้ผู้กรอกข้อมูลเห็นค่าหรือสูตรในเซลล์แต่ยังสามารถพิมพ์ค่าใหม่ทับลงไปได้ครับ ... จะได้ไม่กลัวว่าตนเองพิมพ์ทับค่าเดิมหรือสูตรที่มีในเซลล์อยู่แล้ว

ดูตัวอย่างที่ผมแนบมาในเซลล์ C3, D3

zv735
    Guest

ขอบพระคุณอาจารย์สมเกียรติมากมากครับ

ขอบพระคุณอาจารย์สมเกียรติมากมากครับ
    ได้ความรู้อีกแล้ว ครับ

แล้วส่วน การทำให้ Vlookup สามารถ Update เลยเวลาที่เราเรียกค่าเก่าขึ้นมานะครับ
    ผมควรจะทำยังไงครับ สูตรอยู่ที่ รายการ ใน Column E ครับผม

ขอความรู้จากทุกท่านเลยนะครับ
    ขอบคุณทุกท่านมากเลยนะครับ

สมเกียรติ
    Guest
    VLookup ใช้ค่าจาก BrandID ซึ่งใช้สูตร Offset link ข้ามแฟ้มมาอีกทีหนึ่ง

Offset เป็นสูตรที่จะ link ข้อมูลข้ามแฟ้มได้ต่อเมื่อแฟ้มต้นทางเปิดขึ้นด้วยครับ

zv735
    Guest

ขอโทษครับผม

ขอโทษครับผม
    ผมลืมใส่ Sheet ที่เกี่ยวข้องมาด้วยครับ ตอนนี้ใส่ให้แล้วครับแต่ที่ Sheet OpenBill Input
    ก็ยังคงต้อง Click ที่ Cell รหัสแล้ว Enter
    ค่าใน รายการ(Column E) ที่ใช่สูตร Vlookup ถึงจะแสดงค่านะครับ
    เกิดจากการกดปุ่ม เรียกบิลเก่า เพื่อเอาไว้ดูข้อมูลครับผม

รบกวนทุกท่านช่วยแนะนำด้วยนะครับ

วานิชย์
    Guest
    สาเหตุที่ Vlookup แสดง #N/A
    เหตุที่ใช้ VLOOKUP แล้วไม่แสดงนั้นสาเหตุหลักเป็นที่เรื่องของ รูปแบบตัวเลขครับ

จากข้อมูลตัวอย่างพบว่า รหัสสินค้า ใน ProductID นั้น มีรูปแบบจัดเก็บตัวเลขในแบบข้อความ
    แต่ รหัสสินค้า ในหน้า OpenBill Input นั้น พบว่ามีรูปแบบเป็นข้อความบ้าง ตัวเลขบ้าง ดังนั้นจึงทำให้เมื่อนำไปใช้ใน VLOOKUP แล้วใช้ไม่ได้

วิธีแก้ไขสามารถเลือกได้ว่าจะแก้ไขที่ต้นเหตุ โดยการปรับรูปแบบให้ตรงกัน หรือที่ปลายเหตุโดยการใช้สูตรแปลง Lookup_Value ให้เป็นข้อความก่อนนำไปใช้

วิธีการใช้สูตรแปลง Lookup_Value ให้เป็นข้อความก่อนนำไปใช้ จะอาศัย Function Text เปลี่ยนรูปแบบ D14 ก่อน ดังตัวอย่างด้านล่างครับ

VLOOKUP(TEXT(D14,"@"),IF(BrandID=C14,ProductID),2,0)

ยังไม่จบ
    การแก้ไขเท่านี้ อาจจะยังแก้ปัญหาไม่จบ เนื่องจากรูปแบบรหัสสินค้าของคุณไม่แน่นอน ยกตัวอย่างเช่น 22 กับ 031

ถึงแม้จะแปลงรูปแบบที่ตรงกันแล้วแต่ค่าอาจจะไม่ตรงกันได้ครับ
    เช่น
    22 ->เมื่อแปลงเป็นตัวเลขจะได้ -> 22 ->เมื่อแปลงเป็นข้อความจะได้ -> 22 แบบนี้ไม่มีปัญหา

แต่

031 ->เมื่อแปลงเป็นตัวเลขจะได้ -> 31 -> เมื่อแปลงเป็นข้อความจะได้ -> 31 แบบนี้ ต้นทาง <> (ไม่เท่ากับ) ปลายทาง มีปัญหา Vlookup จะไม่แสดงอีกเช่นกัน
    ลองหาวิธีแก้ปัญหานี้ดูนะครับ

zv735
    Guest

ขอบคุณมากมากเลยครับ

ขอบคุณ คุณวานิชย์ มากมากเลยครับ
    ดวงตาเห็นธรรมเลยครับผม

ผมได้ลองแก้เรื่อง Format ให้เป็น Text หมดแล้วนะครับ
    แต่ถ้า เราลงรหัส เป็นตัวเลข อย่างเดียว ใน Format Cell ที่เป็น Text ก็จะขึ้น สีเขียวที่
    มุมบนซ้ายให้เห็นว่าเราลงตัวเลขที่ใช้เป็น Text Format
    ผลก็คือเราไม่สามารถใช้ Vlookup ได้

ผมเลยเขียน เงื่อนไขให้ตรวจว่าเป็น Text หรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ให้เปลี่ยนก่อนครับ
    ถ้าใช่ก็ไม่ต้องเปลี่ยน ก็ใช้ได้นะครับ

แต่ไม่รู้ว่าจะเกิดข้อผิดพลาดอะไรหรือเปล่าสำหรับการใช้วิธีนี้นะครับ

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ

Code:

=IF(AND(C12<>"",D12<>""),VLOOKUP(IF(ISNUMBER(D12),TEXT(D12,"@"),D12),IF(BrandID=C12,ProductID),2,FALSE">"),VLOOKUP(IF(ISNUMBER(D12),TEXT(D12,"@"),D12),IF(BrandID=C12,ProductID),2,FALSE),"")