เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: ติดปัญหาเรื่องการ Copy Folder File เดิมแล้วไปเปลี่ยนชื่อ Folder ใหม่ มันไม่ยอม Link ข้อมูลให้ครับ

jahekaru
    Guest

ติดปัญหาเรื่องการ Copy Folder File เดิมแล้วไปเปลี่ยนชื่อ Folder ใหม่ มันไม่ยอม Link ข้อมูลให้ครับ

ปัญหามีอยู่ว่า ผมสร้าง Folder ชื่อว่า Production April และใน Folder Production April จะมีเอกสารงานชื่อ Delivery เอาไว้ Input Data ลงไปและใน Folder Production April ผมก็สร้าง Folder ซ้อนขึ้นมาอีก 1 อัน ชื่อ Folder Kit และใน Folder Kit จะมีเอกสารชื่อ Receive จะ Link ข้อมูลมาจาก เอกสารงานชื่อ Delivery
    โดยใช้สูตร Arrary ตามที่คุณ xecel_fever แนะนำมาครับ "=TRANSPOSE([DELIVERY.xls]KIT!$D$7:$AH$7)"
    อ้างอิง http://www.excelexperttraining.com/f...ead.php?t=4109 ครับ

ปัญหาก็คือเวลาผมเปลี่ยน Folder Production April เป็น Folder Production May สูตรในเอกสารชื่อ Kit มันดันไม่ยอมเปลี่ยนตามครับ มันไปอ้างอิง เอกสารงานชื่อ Delivery ที่อยู่ใน Folder Production April ทำยังไงเวลาเปลี่ยนชื่อ Folder ใหม่ให้สูตรมัน Update ตามอัตโนมัตครับ ขอรบกวนอีกสักครั้งนะครับ ขอบคุณครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ถ้าอยากจะย้ายแฟ้มไปที่โฟลเดอร์ใหม่ ให้เริ่มจากใช้ Excel เปิดแฟ้มที่ link กันขึ้นมาทั้งหมดพร้อมกันทั้งแฟ้มต้นทางและแฟ้มปลายทางแล้วสั่ง File > Save as ไปเก็บไว้ที่โฟลเดอร์ใหม่ จะทำให้สูตรย้ายชื่อโฟลเดอร์ตามไปให้เองครับ

แต่ส่วนใหญ่ที่ทำผิดพลาดกันนักคือไม่ได้ใช้ Excel save แฟ้ม แต่ใช้ Explorer ย้ายแฟ้มไปที่โฟลเดอร์อื่น ซึ่งไม่ได้ช่วยให้สูตรปรับตาม ให้แก้ไขโดยเปิดแฟ้มปลายทางขึ้นมาเท่านั้น (ไม่ต้องเปิดแฟ้มต้นทาง) จากนั้นสั่ง Edit > Links คลิกที่ชื่อแฟ้มต้นทางเดิมแล้วกดปุ่ม Change Source แล้วค้นหาแฟ้มต้นทางในโฟลเดอร์ที่ต้องการให้พบ

jahekaru
    Guest

ขอบคุณอาจารญ์สมเกียรติ มากๆครับ

ขอบคุณอาจารญ์สมเกียรติ มากๆครับ แต่ลักษณะงานของผมมันต้อง Copy มาทั้ง Folder เลยครับเพราะว่า ใน Folder Production April จะมีเอกสารเยอะและสร้างสูตร Link กันมากโดยการใช้สูตรธรรมดา โดยการ Copy แล้วเลือก Paste Special แล้วเลือก Paste Link มันก็ Update ให้ครับโดยไม่ต้องมา Edit Link เวลาเปลี่ยนชื่อ Folder ครับ แต่ครั้งนี้ผมสร้างเอกสารใหม่เพิ่มขึ้นมาโดยใช้สูตรการ Link ธรรมดาไม่ได้คุณ excel_fever เลยแนะนำสูตร Arrary ให้ผมครับ แต่ไม่เป็นไรครับยังไงผมต้องขอบคุณอาจารญ์สมเกียรติมากๆครับที่เสียสละเวลามาตอบกระทู้ของผม ขอบคุณครับ