เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 7 of 7

Thread: ผมใ ช้ VBในการเปิด File EXCEL ต้องการให้ปิด File Excel แบบ Save โดยไม่ต้องถาม Yes No

zozazozy
    Guest

ผมใ ช้ VBในการเปิด File EXCEL ต้องการให้ปิด File Excel แบบ Save โดยไม่ต้องถาม Yes No

เนื่องจากผมได้มีการเขียนโปรแกรม โดยให้มีการเปิด File Excel โดยมีการ ใส่ Data ลงไปใน File Excel หลังจากผมใส่ Data ลงไปใน file Excel เสร็จแล้ว ผมก็ทำการ Save โดยใช้ object.save โปรแกรมจะมีถามให้เลือก Yes No Cancel

โดยผมต้องการให้ Program เลือก Yes โดยไม่ต้องถามให้ User เลือกผมจะต้องเขียนตรงไหนเพิ่มครับ ผมใช้ EXCEL 2007 ครับ

yod090
    Guest
    excel จะไม่ถามถ้าไม่เปลี่ยนชื่อ file (ใช่หรือไม่?)
    ลองแนบตัวอย่างมาให้ดูด้วยครับ

หรือทดลองเพิ่ม code ข้างล่างไว้ก่อนบรรทัด Object.Save ครับ
    Object.Saved = True

zozazozy
    Guest
    ผมลองใช้แล้วครับ Object.save = True
    แต่ก็ยังขึ้น แบบนี้ครับ

จะแก้ปัญหาอย่างไรครับ

ทุกครั้งผมต้องทำการ กด Yes ทุกครั้งถ้ามีการ Save File

Nongmod
    Guest
    Display Alerts ที่แสดงเกิดจาก Save as File ทับชื่อเดิมที่มีอยู่แล้วใน Location นั้นนะครับ ปกติ ถ้าเขียน Object.save จะไม่ขึ้นนี่ครับ

แต่ถ้าต้องการไม่ให้ Display Alerts แสดงผลสามารถเขียน Code ได้ดังนี้ครับ

Application.DisplayAlerts = False

zozazozy
    Guest
    Quote Originally Posted by Nongmod View Post
    Display Alerts ที่แสดงเกิดจาก Save as File ทับชื่อเดิมที่มีอยู่แล้วใน Location นั้นนะครับ ปกติ ถ้าเขียน Object.save จะไม่ขึ้นนี่ครับ

แต่ถ้าต้องการไม่ให้ Display Alerts แสดงผลสามารถเขียน Code ได้ดังนี้ครับ

Application.DisplayAlerts = False

เอาไว้ส่วนไหนของ Program ครับ

zozazozy
    Guest
    ตอนนี้ทำได้แล้วครับ ต้องใช้แบบนี้ครับ

object.save
    object.quit

จะไม่ Show อะไรเลยครับ

ผมขอบคุณ คุณ Nongmod ที่ช่วยแนะนำผมนะครับ

Nongmod
    Guest
    ดีใจด้วยครับ แต่อย่าลืม ให้ Display Alerts คืนกลับค่าเดิม (True) ด้วยนะครับ

object.save
    object.quit
    Application.DisplayAlerts = True