เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 6 of 6

Thread: รบสอบถามเกี่ยวกับเรื่อง Validation List ครับ

narit
    Guest

รบสอบถามเกี่ยวกับเรื่อง Validation List ครับ

ปัญหาคือว่า ผมไม่ต้องการให้ผู้ใช้สามารถพิมพ์ข้อมูลลงในรายการตัวเลือกได้ครับ โดยจะบัง***ให้ผู้ใช้เลือกจากรายการใน Drop down List เท่านั้นครับ.. ไม่ทราบว่าต้องกำหนดเงื่อนไขหรือเขียน Coding เพิ่มเติมตรงส่วนใดบ้างครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้ามากครับ..

วานิชย์
    Guest
    เกี่ยวกับ Validation ลองดูที่นี่ครับhttp://www.excelexperttraining.com/forum/viewtopic.php?t=5410

narit
    Guest
    ขอบคุณ อ.วานิชย์ มากครับที่ให้แหล่งศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..ซึ่งผมลองเข้าไปดูเบื้องต้นแล้วครับ แต่ยังไม่เห็นการอธิบายในส่วนของการ Lock Cell ไม่ให้ผู้ใช้สามารถพิมพ์ข้อมูลลงไปในรายการตัวเลือก Dropdown List ได้ครับ (อาจจะเป็นเพราะผมหาไม่เจอเองก็เป็นได้ครับ) คือผู้ใช้ก็ยังสามารถพิมพ์ข้อมูลลงไปในรายการตัวเลือกได้เหมือนเดิมครับ ซึ่งจริงๆ แล้วก็สามารถตรวจสอบข้อมูลโดยใช้ Alert Stop ก็ได้ (แต่ผมไม่อยากให้ผู้ใช้พิมพ์ข้อมูลได้เลยครับ ให้เลือกเอาจากรายการ Dropdown เพียงเท่านั้น) ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีการทำอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งน่ะครับ..

วานิชย์
    Guest
    ใน Validation ถ้ากำหนด Error Alert เป็น Stop Cell นั้น ๆ ก็จะไม่รับผลจากการคีย์ที่ไม่ตรงกับข้อมูลใน List ที่กำหนดอยู่แล้วครับ

แต่ถ้าคีย์ตรงกันกับข้อมูลใน List Validation ของ Cell นั้นก็จะรับค่าจากการคีย์ ซึ่งก็น่าจะมีผลเท่ากับเลือกค่านั้น ๆ จาก List

อยากทราบว่า ที่ไม่ต้องการให้ ผู้ใช้คีย์เองได้นั้นเพราะเหตุใดครับ

ทางออกอีกทางหนึ่งคือเปลี่ยนไปใช้ ComboBox แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นก็ต้องดูงานที่จะใช้ด้วยว่าเหมาะสมหรือไม่ครับ

narit
    Guest
    ขอบคุณ อ.วานิชย์ มากน่ะครับที่ช่วยให้คำแนะนำ..เหตุผลเพียงเพื่อความต้องการของผู้ใช้เองครับ..ซึ่งผมก็ได้อธิบายให้ผู้ใช้เข้าใจตามที่ อ.วานิชย์ แนะนำมาอีกครั้งครับ..

สมเกียรติ
    Guest
    การจัดเตรียมเซลล์รับตัวแปร
    http://www.tpa.or.th/xlsiam/quickstep/7unlockcell.html