เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: การตัดข้อความ ไปใส่ใน Cell อื่น

boybaiya
    Guest

การตัดข้อความ ไปใส่ใน Cell อื่น

ขออนุญาติถามเรื่องการใช้สูตรในการตัดข้อความ ไปใช้กับอีก Cell อื่นที่ต้องการครับ

ผมได้แนบตัวอย่าง File และคำถามที่ต้องการมาให้ดูครับ

ซึ่งอาจจะผิดต่อกติกา การตั้งชื่อ File ก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี่ด้วยนะครับ
    แต่ไม่ทราบว่าจะตั้งอย่างไรดีให้ดูสอดคล้องกับคำถามครับผม

ขอบคุณครับผม

excel_fever
    Guest
    B21=MID($B$20,LEN($B$20)-3,3)

มิตรภาพ
    Guest
    ยกตัวอย่างที่ ฺB29, B30, B31 จะนำข้อความจาก B28 มาคัดเอาเฉพาะรหัสสาขา

ที่ B28 มีข้อความ สาขาถนนศรีนครินทร์-เทพารักษ์(ขนาดกลาง)(226)

ถ้ารหัสสาขามี 3 ตัวเลขทุกสาขา จะใช้วิธีนี้ได้ครับ
    1. ดูที่ท้ายข้อความก่อน ลองใส่สูตรที่ B29 ดังนี้
    =RIGHT(B$28,4)
    จะได้แบบนี้ออกมา 226) ซึ่งก็คือการแสดงข้อความจากด้านขวา 4 ตัวอักษร
    2. ที่เซลเดิม คลิกเม้าส์เข้าไปหลังเครื่องหมายเท่ากับ เป็นแบบนี้
    =LEFT(RIGHT(B$28,4),3)
    จะได้ 226 ออกมา ซึ่งก็คือการแสดงข้อความจากด้านซ้ายไป 3 ตัวอักษร

ลองประยุกต์ต่อดูนะครับ

likhit
    Guest
    ขอโทษนะครับ คือถ้าไม่ใส่สูตร เป็นผมจะ Copy สาขาลงมาใน Cell ที่วาง ๆ ด้านล่าง แล้วใช้ Ctrl+F Replace > Find What ใส่ *(
    Replace with ไม่ต้องใส่อะไร และกดปุ่ม Replace All
    จะได้ XXX) คือรหัส 3 หลัก ต่อด้วย ) และ Ctrl+F Replace อีกที ทีนี้ Find What ใส่ ) Replace With ไม่ต้องใส่อะไร และกดปุ่ม Replace all อีกครั้ง ก็จะได้ รหัส 3 ตัวที่ต้องการ ไม่รู้ว่าตรงกับความต้องการหรือเปล่านะครับ อย่างไรก็ลองดูนะครับ โชคดีครับ :great:

boybaiya
    Guest
    ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำมากๆ ครับผม
    แล้วจะนำไปปฏิบัติครับ
    :hurray: