เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 9 of 9

Thread: FiFo

apicharttt
    Guest

FiFo

ผมมีปัญหาเรื่องการคำนวนจำนวนในช่อง Amount ที่ผิดตาม file ที่แนบมา

สมเกียรติ
    Guest
    สูตร FIFO ใช้หายอดมูลค่าสินค้าตอนปลายงวดหรือปลายระยะเวลาที่กำหนดครับ ดังนั้นพื้นที่ที่อ้างถึงในสูตรต้องใช้กับยอดที่เกิดขึ้นก่อนหน้านั้น พอได้ยอดปลายงวดแล้วจึงใช้เป็นต้นงวดถัดไป แต่ที่คุณใช้นั้นไม่ตรงกับการคำนวณของสูตรนี้

การถามควรให้คำตอบที่ถูกต้องมาด้วยและเขียนอธิบายให้ละเอียดถึงที่ไปที่มา อย่าบอกแต่ว่าผิดโดยไม่บอกว่าที่ถูกเป็นอย่างไร

ดูตัวอย่างจาก
    http://www.excelexperttraining.com/e...is/FIFOvba.xls

apicharttt
    Guest

Fifo

ครับ ผมได้ใช้ Fifovba แล้ว แต่ผมได้ปรับปรุง เพื่อให้ได้ตรงช่อง Amount เพียงช่องเดียว ในระยะเวลาต่างๆที่ต้องการ

ทีู่ถูก ต้องได้เท่ากับ 184 ครับ

Arun
    Guest
    ผมแก้ไขดังนี้ครับ

1. ย้ายสูตรจาก F5 มาที่ E5=VLOOKUP($E$2,'stock-Bal'!$C$3:$J$6,7,FALSE)

2. แก้ไข Range Name
    Code=StockCard!$D$6:$D$12
    UnitBegin=StockCard!$E$5:$E$12
    UnitPurchase=StockCard!$F$6:$F$12

3. แก้ไขสูตรที่ H6=E5+F6-G6

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by apicharttt View Post
    ครับ ผมได้ใช้ Fifovba แล้ว แต่ผมได้ปรับปรุง เพื่อให้ได้ตรงช่อง Amount เพียงช่องเดียว ในระยะเวลาต่างๆที่ต้องการ

ที่ถูก ต้องได้เท่ากับ 184 ครับ
    ยอด 184 ต้องเป็น Ending ของ November แต่ที่ยกมานั้นทำไมใส่ยอดนี้ไว้ที่ 31 October ครับ

apicharttt
    Guest

FiFo

ผมทดลองทำดูครับ เมื่อลองเปลี่ยนแล้วก็ไม่สำเร็จครับ

ดูเหมือนว่าผมต้องใส่สูตร ending val ไว้ที่ วันที่ 31 เสมอ ครับ เพราะถ้าใส่ ตำแหน่งอื่น ก็ไม่ได้ครับ

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by apicharttt View Post
    ดูเหมือนว่าผมต้องใส่สูตร ending val ไว้ที่ วันที่ 31 เสมอ ครับ เพราะถ้าใส่ ตำแหน่งอื่น ก็ไม่ได้ครับ
    ถ้าเช่นนั้นควรออกแบบตารางใหม่ให้แยกต้นงวด กับ UnitSold ไว้ต่างบรรทัดกัน เพราะตารางที่ใช้ตอนนี้ดูแล้วเข้าใจว่า UnitSold เป็นของเดือน Oct

apicharttt
    Guest

fofi

ขอบคุณครับ

ผมทำได้แล้วครับ โดยการเพิ่่มช่อง unitbegin แล้วนำสูตรจาก=VLOOKUP($E$2,'stock-Bal'!$C$3:$J$6,7,FALSE) และเปลี่ยน defind name ของ UnitBegin ตาม นี้=StockCard!$F$6:$F$12
    ก็จะได้ Amount Endingval โดยไม่จำกัดช่วงเวลา ยอด EndingVal จะคำนวนให้ตามที่ต้องการ

ขอบคุณครับสำหรับความช่วยเหลือ

สมเกียรติ
    Guest
    ต้องระวังตำแหน่งของ Range Name ทุกอันที่อ้างในสูตร ต้องคู่ขนานมีขนาดความสูงเท่ากันตลอดครับ ดูตัวอย่างที่ผมแนบไว้แล้วว่าแก้ไขตำแหน่งอย่างไร