เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: อยากทราบว่า จะตั้งข้อจำกัดหรือเงื่อนไขของข้อมูลในเซลล์ได้หรือไม่

whywhy
    Guest

Exclamation อยากทราบว่า จะตั้งข้อจำกัดหรือเงื่อนไขของข้อมูลในเซลล์ได้หรือไม่

ถ้าต้องการกำหนดให้เซลล์ข้อมูลที่อินพุทลงไปมีความถูกต้องโดยจะต้องเป็นไปตามเงื่อนไขด้านล่าง ถ้าข้อมูลอินพุทลงไปผิดไปจากเงื่อนไข อาจจะฟ้องเป็นความข้อความว่า "ผิด" ในเซลล์นั้น แทนข้อมูลที่อินพุทลงไป จะสร้างเป็นสูตรไว้ได้ไหมครับ

XXXXXX

หลักที่ 1 เป็นตัวเลขหรืออักษรอะไรก็ได้
    หลักที่ 2 เป็นตัวเลข 0-9 เท่านั้น
    หลักที่ 3-4 เป็นตัวเลขได้เพียง 01-12
    หลักที่ 5-6 เป็นตัวเลขได้เพียง 01-12

และข้อมูลที่อินพุทลงไปจะต้องมีเพียง 6 หลักเท่านั้น

zv735
    Guest

อย่างนี้ได้หรือเปล่าครับ

ใช้ Data Validate แบบ เลือกใส่สูตรเองครับ

แล้วพิมพ์

=AND(INT(LEFT(F1,LEN(F1)-4))<=12,INT(MID(F1,LEN(F1)-3,2))<=12,INT(MID(F1,LEN(F1)-1,1))<=9,LEN(F1)<=6)

ลองดู File แนบนะครับ

ขอบมากครับผม

whywhy
    Guest

อยากสอบถามความหมายของสูตรครับ

ใช้ Data Validate แบบ เลือกใส่สูตรเองครับ

แล้วพิมพ์

=AND(INT(LEFT(F1,LEN(F1)-4))<=12,INT(MID(F1,LEN(F1)-3,2))<=12,INT(MID(F1,LEN(F1)-1,1))<=9,LEN(F1)<=6)

ลองดู File แนบนะครับ

1.รบกวนช่วยอธิบายแต่ละช่วงหน่อยได้ไหมครับ พยายามแกะดูแล้วแต่ยังไม่ค่อยเข้าใจนะครับ
    สูตร AND เข้าใจแล้ว แต่สงสัยว่าทำไมต้องมีสูตร INT

zv735
    Guest

อธิบายครับผม

สูตร And เพื่อตรวจทุกเงื่อนไขให้ตรงทั้งหมด
    สูตร Int เพื่อ ทำให้ค่าที่ได้ออกมาเป็น ตัวเลข เพื่อตรวจมากกว่า น้อยกว่า ได้ครับ
    สูตร Left Mid เป็น การดึงค่าแต่ละช่วงมาตรวจครับ
    สูตร Len เป็น กานหาค่าความยาว Text ครับผม

ที่ต้องใช้สูตร Len ประกอบกับ สูตรอื่น ด้วย เผื่อว่าตัวแรกสุดเป็น 0 จะได้ไม่ผิดครับ

ขอบคุณมากมากครับผม

whywhy
    Guest
    ขอบคุณสำหรับคำอธิบายครับ