เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 4 of 4

Thread: ผมจะเอา filed พวกนี้ได้ยังไงครับ

unitipon
    Guest

ผมจะเอา filed พวกนี้ได้ยังไงครับ

รบกวน ผู้ที่รู้หรือว่าอาจารย์นะครับ ช่วยแนะนำผมทีครับ ผมมีข้อมูลดังนี้นะครับ

ผมอยากจะได้ข้อมูลที่ที่มากที่สุดของ column ที่ 2 แล้วก็ค่าที่น้อยที่สุดของ column ที่ 6 โดยที่ ทั้งสองค่านี้ยังอยู่ในขอบเขตของค่าที่อยู่ใน column ที่ 1

รบกวนอาจารย์ รึว่าเพื่อนๆที่ทราบช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

zv735
    Guest

อย่างนี้ได้หรือเปล่าครับ

หาค่า Min
    ใช้สูตร Array
    =MIN(IF(($F$1:$F$12)*($A$1:$A$12=C17)=0,10^36,($F$1:$F$12)*($A$1:$A$12=C17)))

Max
    ใช้สูตร Array
    =MAX(($A$1:$A$12=$C17)*($B$1:$B$12))

อย่าลืมกด ctrl+shift+enter นะครับ

ลองดู File แนบนะครับ

วานิชย์
    Guest
    สำหรับหาค่า MIN

{ =MIN(IF($B$3:$B$25=F3,$D$3:$D$25))}

สำหรับหาค่า MAX

{ =MAX(IF($B$3:$B$25=F3,$C$3:$C$25))}

แนวทางสูตรเหมือนของคุณ zv735 เพียงแค่ลดรูปลงเล็กน้อยครับ

unitipon
    Guest
    ขอบคุณมากนะครับ ยังไงผมจะนำไปลองประยุกต์ใช้ดูนะครับ