เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: เปลี่ยน IF(OR( )) ให้ยืดหยุ่นมากขึ้นยังไงดีครับ

unitipon
    Guest

เปลี่ยน IF(OR( )) ให้ยืดหยุ่นมากขึ้นยังไงดีครับ

ตอนนี้ผมใช้ IF(OR( )) ในรูปแบบนี้นะครับ
    =IF(OR(B2="ORACLE_1",C2="C_ORACLE_2",C2="S_ORACLE_3",B2="C_ORACLE_2"),A2,"")

ซึ่งจะอธิบายได้อย่างนี้นะครับ คือ ผมต้องการ หาคำว่า "ORACLE" ในคอลัมน์ B และ C ถ้า ในคอลัมน์ใด คอลัมน์หนึ่งมีคำว่า ORACLE ให้ดึงค่าจากคอลัมน์ A ออกมาก แต่จากสูตรด้านบนจะเห็นได้ว่าผมต้องเขียน ระบุ รูปแบบของคำที่มีคำว่า ORACLE รวมอยู่ด้วยทุกคำ จึงจะหาพบทั้งหมด

คำถาม : ผมอยากจะใช้ wildcard เข้ามาช่วยจะทำได้ไหมครับ หรือว่าควรจะใช้ฟังก์ชั่นไหนดี ในการหาคำ ในลักษณะนี้นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

อรวีร์
    Guest

Smile SEARCH( ) & ISERR( )

=IF( AND(ISERR(SEARCH("ORACLE",B2)) , ISERR(SEARCH("ORACLE",C2))), "", A2 )

unitipon
    Guest

ขอบคุณ คุณอรวีย์ นะครับ

ขอบคุณมากนะครับ สูตรที่ให้มาทำให้ผมประหยัดเวลาได้มากเลยครับ ขอบคุณครับ