เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 7 of 7

Thread: link ข้อมูล ระหว่าง Sheet

-SP-
    Guest

link ข้อมูล ระหว่าง Sheet

พึ่งได้รับหน้าที่ มาทำรายงานสรุป report ครับ เป็นรายงานสรุปประจำปี แต่ไม่เคยจับ VBA มาก่อนเลย ก็เลยไม่รู้ว่าจะส่งข้อมูลมาแสดงผลยังไง มีใครจะพอช่วยผมได้บ้างครับหรือมีแนวทางไหมครับ นั่งงมมาหลายวันล่ะ ผมส่ง ไฟร์ตัวอย่างมาด้วยครับ

โดยมีขอบเขตที่ว่า AcctCode ในบางเดือนมีจำนวนไม่เท่ากัน แต่ฟอร์มต้นแบบนั้นตายตัว โดยจะต้องนำค่า ในช่อง CR - DR แล้วเอาผลลัพธ์ ไปแสดงใน report ครับ โดยแยกเป็นของแต่ล่ะเดือน ...

เอก
    Guest
    จริงๆ แล้ว ผมยังรู้สึกว่า ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไรนัก แต่ก็ลองทำดู ซึ่งก็ไม่รู้ว่าผมจะเข้าใจถูกหรือไม่ ลองตามนี้นะครับ ที่ C6 ในชีทแรก พิมพ์สูตรดังนี้

=IF(ISNA(VLOOKUP($A6,INDIRECT(C$4&"!$A$1:$F$200"),5,0)),0,VLOOKUP($A6,INDIRECT(C$4&"!$A$1:$F$200"),5,0)-VLOOKUP($A6,INDIRECT(C$4&"!$A$1:$F$200"),4,0))

หลังจากนั้น ก็คัดลอกสูตรลงมาในทุกบรรทัดที่มี AcctCode ส่วนตรงไหนจะหาผลรวมย่อย ก็ใส่ SUM เอาเอง

เมื่อเสร็จเดือนแรกแล้ว ก็คัดลอกสูตรตั้งแต่ C6:C138 ไปยังคอลัมน์เดือนถัดไป

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by -SP- View Post
    พึ่งได้รับหน้าที่ มาทำรายงานสรุป report ครับ เป็นรายงานสรุปประจำปี แต่ไม่เคยจับ VBA มาก่อนเลย ก็เลยไม่รู้ว่าจะส่งข้อมูลมาแสดงผลยังไง มีใครจะพอช่วยผมได้บ้างครับหรือมีแนวทางไหมครับ นั่งงมมาหลายวันล่ะ ผมส่ง ไฟร์ตัวอย่างมาด้วยครับ

โดยมีขอบเขตที่ว่า AcctCode ในบางเดือนมีจำนวนไม่เท่ากัน แต่ฟอร์มต้นแบบนั้นตายตัว โดยจะต้องนำค่า ในช่อง CR - DR แล้วเอาผลลัพธ์ ไปแสดงใน report ครับ โดยแยกเป็นของแต่ล่ะเดือน ...
    ปัญหาที่ถามมาไม่จำเป็นต้องใช้ VBA ครับ เพียงแต่ใช้สูตรพวก Lookup ก็ใช้ได้แล้ว

ผมดูตัวอย่างที่ยกมาแล้ว ขอไม่ทำให้เพราะตัวอย่างยากไป เพราะถึงผมจะทำให้แต่ก็อาจจะไม่เข้าใจที่ไปที่มาของสูตรแล้วไม่สามารถนำไปแก้ไขดัดแปลงต่อเป็น

ขอแนะนำให้คุณสร้างตัวอย่างใหม่ เอามาสัก 10 รายการ ปรับตัวเลขให้เป็นตัวเลขตัวกลมไม่กี่หลักที่ใครเห็นก็สามารถคิดในใจได้ว่าผลลัพธ์ถูกหรือผิด และทำตัวเลขคำตอบที่ต้องการแสดงมาด้วย ถ้าคุณเข้าใจหลักการแล้วจะเอาไปใช้ต่อกับตัวอย่างอื่นได้เองครับ

-SP-
    Guest
    : ) เข้าใจแล้วครับ เดียวผมจะลองทำตามคำแนะนำครับ...

ขอบคุณมากครับ อ.สมเกียรติ , อ.เอก

สมเกียรติ
    Guest
    ตารางที่แยกชีทกันสามารถนำมารวมเก็บไว้ในชีทเดียวกันได้โดยใช้คำสั่งเดียวก็ได้ครับ แต่ต้องกำหนดหัวตารางในแต่ละชีทให้ต่างกัน ดู การใช้ Data Consolidate

-SP-
    Guest
    อาจารย์ ครับ แล้วถ้า จำนวน Acctcode มีไม่แน่นอนล่ะครับ ผมสามารถ เลือกทั้ง column เลยได้ไหมครับ...

สมเกียรติ
    Guest
    ให้เลือกให้ใหญ่ตามพื้นที่ของชีทที่มีจำนวนรายการสูงสุดก็พอครับ ไม่จำเป็นต้องเลือกทั้ง column

ต้องลองดูเองว่าทำได้หรือไม่ได้