เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: ขอทราบข้อเสียของ Pivot Table ครับ

boy
    Guest

ขอทราบข้อเสียของ Pivot Table ครับ

คือผมอ่านคำตอบหลาย ๆ บทที่พี่สมเกียรติเขียนตอบ มีอ้างว่า Pivot Table มีข้อเสียบางประการ แต่ไม่ได้อธิบายเพิ่มเติมว่า ข้อเสียดังกล่าวคืออะไร ผมก็เลยอยากทราบว่าข้อเสียดังกล่าวคืออะไรครับ
    เพราะผมก็ใช้งานทั้งสูตรคำนวนแบบ Array และ Pivot Table ก็เห็นว่า Pivot Table ทำงานได้รวดเร็วและสะดวกกว่ามาก
    และเมื่อทราบข้อเสียดังกล่าวแล้ว ผมจะได้ระวังในการใช้งานและบอกต่อเพื่อน ๆ ได้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สมเกียรติ
    Guest
    • ถ้าข้อมูลต้นทางบันทึกไว้ผิด PivotTable ก็คำนวณผิด
    • ถ้าตารางต้นทางเป็นตารางสูตร PivotTable จะคำนวณช้าลงไปมาก
    • การปรับแต่ง Option ซับซ้อนและตรวจสอบกลับไม่ได้ว่าตนเคยทำอะไรไปแล้ว
    • แฟ้มที่ใช้ PivotTable จะใหญ่ขึ้น
    • การ Refresh ไม่สามารถ refresh ทุกตารางในที่เดียว ต้องใช้คำสั่ง Refresh All แทนและทำให้รูปแบบที่กำหนดไว้บางอย่างเสียไป
    • ตาราง Pivot จะมีหน้าตาที่เอา field ทั้งหมดมาแสดงซึ่งเราต้องคอยจัดแต่งทีหลังทุกครั้ง
    • ที่แย่ที่สุดก็คือ พอใช้ PivotTable เป็นกันแล้ว จะชวนคนอื่นใช้ตามกันไป จนสุดท้ายทั้งบริษัทจะใช้ Excel กันแบบง่ายๆ และขี้เกียดหาทางสร้างสูตรลัดๆกัน
    • ยังมีอีก แต่เอาแค่นี้ก่อนครับ

boy
    Guest
    ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ

ผมจะพยายามระวังและบอกข้อจำกัดเหล่านี้ให้กับเพื่อน ๆ ครับ