เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: การ +/- เวลาใช้สูตรเดียวกันแต่ต่างช่วงเวลา ทำไมผลลัพภ์ที่ได้ไม่เท่ากันครับ ?

annsirin
    Guest

การ +/- เวลาใช้สูตรเดียวกันแต่ต่างช่วงเวลา ทำไมผลลัพภ์ที่ได้ไม่เท่ากันครับ ?

=FLOOR(CelRef - CelRef,TIMEVALUE("0:1")) ได้สูตรนี้มาจากอาจารย์อรวีร์ครับ
    แต่ผลลัพภ์ที่ได้มันแปลกๆนะครับ (ดูตามไฟล์แนบ)

ถามว่าจะใช้สูตรอย่างไรที่จะได้ค่าเวลาที่ถูกต้องครับ ?

อรวีร์
    Guest

Cool แก้ปัญหาฐาน 60

สูตรเดิมนั้นอรวีร์ไม่รอบคอบเองค่ะ ใช้วิธีปัดลงเป็นนาที โดยไม่ชดเชยกรณี"น้อยกว่า"อยู่แล้ว
    ลองใช้สูตรใหม่นี้ก็แล้วกันค่ะ จะปัดลง(ละเอียดขึ้น)เป็นวินาที โดยชดเชยประมาณ 0.2 วินาทีก่อนที่จะปัดลงเป็นวินาที
    =FLOOR( Time2 - Time1 +0.000002,TIMEVALUE("0:0:1"))

annsirin
    Guest
    ขอบคุณอาจารย์อรวีร์มากครับ