เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 4 of 4

Thread: Hlookup คืนค่าผิดครับ

pititas
    Guest

Hlookup คืนค่าผิดครับ

ผมได้ทำตารางจำนวนของเข้าและออก ซึ่งจะมีวันที่กำกับ ในแต่ละคอลัมน์ และในแต่ละคอลัมน์จะมีค่าระบุในแต่ละแถว
    แต่ผมใช้สูตรแล้วมันคืนค่าออกมาผิด สร้างสูตรไว้ดังนี้
    +SUM((+HLOOKUP($B$1,SAM!$C$3:$IV$72,72)*1000)

1อยากทราบว่ามันเป็นข้อจำกัดของสูตรนี้หรือเปล่าครับ
    2สามารถใช้สูตรอะไรแทนได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

pu

zv735
    Guest

อย่างนี้ได้หรือเปล่าครับ

ก่อนอื่นก็คงต้องบอกก่อนนะครับว่าตั้งชื่อ File ผิดกฎนะครับ
    กรุณาอ่านเงื่อนไงก่อนตั้งคำถามนะครับ
    http://www.excelexperttraining.com/f...read.php?t=151

ส่วนคำถามจากสูตร
    +SUM((+HLOOKUP($B$1,SAM!$C$3:$IV$72,72)*1000)
    คุณให้หาค่าตั้งแต่บรรทัดที่ 3 ถึง 72 มีแค่ 70 Row เองนะครับ
    ที่ถูกควรเป็น
    =HLOOKUP($B$1,SAM!$C$3:$IV$72,70)*1000
    ไม่ต้องมี SUM ก็ได้ครับ
    และที่ต้องการ บรรทัดที่ 25 ก็ควรใช้ค่า 23 ใน Hlookup ครับ

คราวหน้าตั้งชื่อให้ถูกต้องด้วยนะครับ

ขอบคุณมากมากครับ

HS8MQM
    Guest

สูตรผิดครับ

คุณ pititas
    Error เกิดจาก
    1. =HLOOKUP($B$1,SAM!$C$3:$IV$72,72)*1000 (สูตรผิดครับ)
    อ้างอิง Row Index ในช่วงมูลผิด ต้องเป็น 70 ครับ
    และ ยังขาด [range lookup] สูตรที่ควรจะเป็นคือ
    =HLOOKUP(B$1,SAM!$D$3:$IN$72,70,0)
    2. หากแก้ไขตามนี้แล้วยังเกิด Error เนื่องมาจาก
    - lookup value (B1) ใช้สูตร = Now() ซึ่งจะมีเรื่องเวลาเข้ามาเกี่ยวข้อง นั่นก็คือ จะได้เป็นวันที่ d/m/y h:m ครับ ทำให้ค่าไม่เท่ากันกับวันที่ในฐานข้อมูล (เป็นวันที่อย่างเดียว)
    ดูตาม File แนบนะครับ
    ขอบคุณครับ

pititas
    Guest
    ก่อนอื่นต้องขอโทษเรื่องการตั้งชื่อด้วยครับ
    (เผอิญเป็นครั้งแรกครับ) ครั้งต่อไปจะทำให้ถูกต้องตามกฎครับ

อย่างไรก็ตามขอบคุณ คุณzv735 และ คุณHS8MQM ที่ให้ความรู้ครับ