เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: การค้นหาข้อมูลแบบ 2 เงื่อนไข

time5830
    Guest

การค้นหาข้อมูลแบบ 2 เงื่อนไข

ผมต้องการค้นหาข้อมูลโดยใช้เงื่อนไข 2 เงื่อนไขในการค้นหาครับจากเดิมถ้าเราค้นหาเขต 1 จะมีรายชื่อพนักงานออกมาทั้งหมด 7 คน และในส่วนของคุณวุฒิ ก็จะมีทั้ง ป.ตรี และ ป.โท รวมอยู่ด้วย ผมจึงต้องการค้นหาข้อมูลให้เฉพาะเจาะจงลงไปอีกครับเดิมค้นหาพนักงานในเขต 1 พนักงานในเขต 1 ก็จะโชว์ ขึ้นมาทั้งหมดถ้าผมพิมพ์ ป.ตรี ในช่องค้นหา ของ คุณวุฒิลงไป ก็จะโชว์รายชื่อพนักงาน แต่ ป.ตรี อย่างเดียวที่อยู่ในเขต 1หรือถ้า ผม พิมพ์ ป.โท ก็ให้โชว์รายชื่อพนักงาน เฉพาะ ป.โท ครับ แต่อยู่ในเขต 1 แต่ถ้าผมไม่ต้องการพิมพ์อะไรเลยในช่องค้นหาของคุณวุฒิก็ให้โชว์ข้อมูลพนักงานทั้งหมดใน เขต 1 เท่านั้นครับสรุปคือ ผมต้องการเพื่มปุ่มค้นหาขึ้นมาอีกปุ่มครับ คือ ค้นหาในส่วนของ "คุณวุฒิ" ด้วยครับผมได้ copy ตัวอย่างจากสมาชิกใน เวบ มาเป็นตัวอย่างในการถามครับขอบคุณสำหรับตัวอย่างที่ copy มา และขอขอบคุณสำหรับการตอบคำถามครับ

อรวีร์
    Guest

Smile

แก้สูตรใน F3 ของชีต"ข้อมูลดิบ"
    จาก . . .
    =IF(E3=ค้นหา!$B$1, COUNT(ข้อมูลดิบ!F$1:F2)+1, "")

เป็น . . .
    =IF(AND(D3=ค้นหา!$D$1 , E3=ค้นหา!$B$1), COUNT(ข้อมูลดิบ!F$1:F2)+1, "")

แล้ว Copy ลงไปจนครบทุกบรรทัดค่ะ

คุณลองหาวิธีที่ไปต้องพิมพ์ ป.ตรี ป.โท แต่สร้าง Drop Down แทน
    ลองดูตัวอย่าง โดยไปที่ Sheet "ค้นหา"ตรง B1 แล้วเลือกเมนู Data --> Validation . . .

time5830
    Guest
    ได้แล้วครับคุณอรวีร์ ขอบคุณนะครับ
    ผมคงต้องศึกษาอีกเยอะเลยครับ
    พอดีผมก็เพื่งจะเรื่มศึกษาครับยังจับต้นชนปลายไม่ถูกเลยครับ