เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 8 of 8

Thread: validation สามารถทำ List ใ้ห้มี 2 Colum ได้ไหมครับ

ลูกปลาน้อย
    Guest

validation สามารถทำ List ใ้ห้มี 2 Colum ได้ไหมครับ

โดยปกติ ผมจะทำ List 1 Colum แต่คนที่ใช้งานเขาติงว่าน่าจะมีบอกด้วยว่า ที่เขาจะเลือกมันมีความหมายอะไร เลยจะต้องมีอีก Colum ผมหาวิธีอยู่นาน ทำไม่ได้สักที รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

เอก
    Guest
    Validation ไม่น่าจะทำแบบนั้นได้นะครับ
    แต่ถ้าต้องการดูความหมาย อาจจะใช้ VLOOKUP หรือ INDEX ดึงค่ามาแสดง ในเซลใกล้ๆ กันก็ได้ครับ

vajra
    Guest
    อีกหนึ่งวิธีครับ (Userform Listbox 2 Column ) ใช้แทน Validation List ได้ ดูตาม
    Attached File

gaka
    Guest
    Quote Originally Posted by vajra View Post
    อีกหนึ่งวิธีครับ (Userform Listbox 2 Column ) ใช้แทน Validation List ได้ ดูตาม
    ขอลองไปใช้หน่อยครับ น่าสนใจดี วิธีนี้

ลูกปลาน้อย
    Guest
    Quote Originally Posted by vajra View Post
    ขอบคุณมากครับ เดี่ยวจะลองเกะ Code และวิธีทำดูครับ และขอบคุณทุก ๆ ความเห็นด้วยครับ

ลูกปลาน้อย
    Guest
    รบกวน คุณ vajra เพิ่มเติมนิดครับว่าถ้าต้องการให้เลือกแค่ ช่อง A1 จะต้องทำอย่างไรครับ เพราะตัวอย่างที่ได้มา มันเป็นทั้ง colum ขอบคุณครับ

vajra
    Guest
    Private Sub ListBox1_Change()
    range("a1").Value = ListBox1.Value
    End Sub

Private Sub Worksheet_SelectionChange(ByVal Target As Range)
    On Error Resume Next
    If ActiveCell.Address = Range("a1").Address Then UserForm1.Show
    End Sub

เพิมเติม :คำอธิบายเกี่ยวกับ Properies - Listbox หาดูได้ง่ายที่สุดอยู่ใน VBE (ALT+F11)
    BoundColumn,ColumnHeads,RowSource,ColumnCount,ColumnWidths

ลูกปลาน้อย
    Guest
    Private Sub ListBox1_Change()
    range("a1").Value = ListBox1.Value
    End Sub

Private Sub Worksheet_SelectionChange(ByVal Target As Range)
    On Error Resume Next
    If ActiveCell.Address = Range("a1").Address Then UserForm1.Show
    End Sub

เพิมเติม :คำอธิบายเกี่ยวกับ Properies - Listbox หาดูได้ง่ายที่สุดอยู่ใน VBE (ALT+F11)
    BoundColumn,ColumnHeads,RowSource,ColumnCount,ColumnWidths
    ขอบคุณมากครับ เดี่ยวจะลองทำดูครับ