เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 7 of 7

Thread: รบกวนถามเรื่องสูตรที่จะกรุ๊ปกลุ่มข้อมูลครับ

tamnavy
    Guest

รบกวนถามเรื่องสูตรที่จะกรุ๊ปกลุ่มข้อมูลครับ

คือผมมีฐานข้อมูลสำหรับพนักงานที่มีเงินประกันสังคมอยู่ครับ แต่ละคนก็จะมีชื่อเรียกเงินเดือนแต่ละคนออกไปครับ จะมีฐานเงินเดือนอยู่ 2 กรุ๊ปครับ กรุ๊ปที่ 1 ขึ้นต้นด้วย ป. กรุ๊ปที่ 2 ขึ้นต้นด้วย น. ครับเช่น นายสมใจรับเงินเดือนระดับ ป.3/50 เงินเดือน 20,000 รับเงินประกันสังคม 500 บาท สังกัดหน่วย A ทีนี้ผมต้องการแยกข้อมูลออกมาครับว่า เงินเดือนระดับที่ขึ้นต้นด้วย ป.ที่สังกัดหน่วย A มียอดเงินประกันสังคม รวมกันแล้วเท่าไรครับ ผมคิดสูตรเท่าไรก็คิดไม่ออกครับ

อันนี้ฐานข้อมูลครับ

อันนี้ช่องผลลัพธ์ที่อยากได้คือในช่องเงินประกันสังคมครับ

ใครที่แนะนำได้จะขอบคุณมากเลยครับ

มีคนแนะนำผมว่าลองใช้ =SUMIF ครับ แต่ผมคิดขั้นตอนต่อไปไม่ถูกครับ

shindan7
    Guest
    คุณ Tamnavy ลองใช้ sumif วิธีนี้ดูนะครับ

เพิ่มคำสั่งที่ Cell J2 =left(f2,1)&g2 แล้วลากสูตรจนถึงบรรทัดที่มีข้อมูลสุดท้าย
    เพื่อให้กำหนดเงื่อนไข ที่คุณต้องการคือ ปA
    และในCellที่คุณต้องการใส่ผล
    ให้ใช้คำสั่ง =Sumif(d2:j16,"ปA",i2:i16)
    ได้ผลอย่างไร แจ้งกลับด้วยครับ

zv735
    Guest

อย่างนี้ได้หรือเปล่าครับ

ใช้สูตร Sum ที่เป็น Array

=SUM((LEFT(Group1,1)=$F$2)*(Group2=G2)*$D$2:$D$31)
    พิมพ์สูตรเสร็จ อย่าลืมกด ctrl+shift+enter นะครับ

โดย ตั้งชื่อ กรุ๊ป ป กับ น ให้เป็น Group1
    ตั้งชื่อ สังกัด ให้เป็น Group2

คุณtamnavyน่าจะแนบ File มาให้ด้วยนะครับ จะได้ทำให้ดูได้ดีกว่านี้นะครับ
    อย่างไร ลองดู File แนบนะครับ
    ขอบคุณมากมากครับ

tamnavy
    Guest
    ขอบคุณคุณ shindan7 ครับ เอ่อ คือว่ามันไม่ใช่การรวมข้อความเข้าด้วยกันครับ ผมอาจจะอธิบายไว้ไม่ละเอียดครับ ที่ผมหมายถึงคือ ผมต้องการได้ยอดรวมเงินประกันสังคม ของหน่วย A ครับ เฉพาะคนที่มีเงินเดือนระดับ ป. น่ะครับ ที่เป็น น.ผมจะไม่เอา พอจะเข้าใจมั้ยครับ หรือว่าผมอาจจะไม่เข้าใจสูตรที่คุณบอกผม ขอบคุณครับ รอฟังอยู่ครับ

nutty
    Guest
    ผมขอเสนอแนะวิธี ดังนี้นะครับ
    1. ให้เพิ่มคอลัมน์ขึ้นมาใหม่ เพื่อทำการแยกกรุ๊ปที่ขึ้นต้นด้วย ป. และ น. ออกจากคอลัมน์ "ชื่อฐานเงินเดือน" โดยใช้สูตร LEFT(xx,1)
    2. ลองใช้ Pivot Table สรุปรายงานดูนะครับ

ไม่แน่ใจว่าจะตรงความต้องการหรือเปล่า อย่างไรลองดูนะครับ

shindan7
    Guest
    คุณ Tamnavy

ที่ต้องรวมข้อความเพื่อกำหนดเป็น เงื่อนไขในการให้คำสั่งsumif มีเงื่อนไขในการรวมตัวเลข
    โดยผมลองทำดูแล้ว OK
    หรือจะลองของท่านอื่นดูด้วยก็ดีครับ สูตรใครก็สูตรใคร แล้วแต่เทคนิค

ถ้ามีFile Attached มาด้วยจะช่วยได้มากเพราะจะได้ทำเป็นตัวอย่างให้ดู
    หรือ อาจส่งEmailมาให้ผมที่ shindan7090_sompong@yahoo.com จะทำเป็นตัวอย่างให้ดู

tamnavy
    Guest
    ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ช่วยเหลือผม ผมลองใช้วิธีของท่าน ZV135 ครับ ใช้ได้ดีครับ ของท่านอื่นๆ ขอบคุณอีกครั้งนะครับ ซึ้งน้ำใจจริงๆครับ ถ้าไม่ได้สูตรนี้ผมต้องเสียเวลาในการแยกเป็นชั่วโมงเลยครับ เพราะผมต้องคุมยอดเป็นพันคนเลยครับ ขอบคุณจริงๆครับ