เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 10 of 10

Thread: ทำอย่างไรให้ excel แปลงตัวเลข ไปเป็น BARCODE คะ

dearjay
    Guest

ทำอย่างไรให้ excel แปลงตัวเลข ไปเป็น BARCODE คะ

ตอนนี้กำลังทำ label ติดสินค้า โดยพิมพ์บาร์โค้ดลงไปด้วย
    ซึ่งที่ใช้อยู่เป็นบาร์โค้ดรูปภาพ จากโปรแกรม barbmp
    ต้องคีย์บาร์โค้ด แล้วเซฟรูปทีละรหัส ค่อยข้างช้าและยุ่งยากค่ะ
    จึกอยากได้วิธีที่รวดเร็วขึ้น โดยใช้ barcode font แทน
    มีปัญหาที่ พอปริ้นท์บาร์โค้ดออกมาแล้ว ตัวแสกนอ่านไม่ได้ค่ะ

ขออ้างอิงจากระทู้นี้นะคะ พอดีมีพี่เค้าทำได้แล้ว
    แต่ไม่ทราบวิธีการนำไปใช้งานค่ะ
    http://www.excelexperttraining.com/f...ead.php?t=2704

ลอง tool>macro>vbe ดูแล้วแต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย
    หรือว่าทำไม่ถูกขั้นตอนคะ

สำหรับไฟล์ที่แนบมา real barcode label by picture.xls
    เป็นรูปภาพของบาร์โค้ดค่ะ
    ส่วนsample barcode label by font.xls เป็นแบบที่ต้องการค่ะ
    คือพอเราเปลี่ยนตัวเลขในช่อง บาร์โค้ดก็จะเปลี่ยนไปเองด้วย

ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะhurray

เอก
    Guest
    ช่างบังเอิญจริงๆ ที่ผมเพิ่งเขียนบล็อกเกี่ยวกับเรื่อง "การพิมพ์ป้ายบาร์โค๊ด (Barcode) ด้วยโปรแกรม Excel" ซึ่งมีการใช้งานที่ง่ายมากๆ สนใจลองคลิกไปอ่านได้ที่
    http://www.bloggang.com/viewdiary.ph...mroeng&group=3

zv735
    Guest

เป็นอย่างที่ครูเอกอธิบายครับ

เป็นอย่างที่ครูเอกอธิบายครับ

แต่ถ้าต้องการรวม สูตรในการแปลงค่าให้อยู่ใน Excel เลย
    ก็ต้องใช้ Function ที่เขียนขึ้นมาเพื่อใช้แปลงครับ

ผมส่งตัวอย่างมาให้ดู
    ใช้สำหรับ Code 128 เท่านั้นครับ
    ผมแนบ Font มาให้ด้วย

ขอบคุณครับผม

dearjay
    Guest
    ขอบคุณ คุณเอกและคุณzv735 มากๆค่ะ

พรุ่งนี้คงจะรู่ว่าจะแสกนได้หรือไม่
    ลุ้นขอให้ได้นะคะ

dearjay
    Guest
    คุณ zv735 ลองprint file ทีแนบมาให้แล้วค่ะ
    แต่แสกนไม่ได้เลยค่ะ ต้องไปปรับค่าอะไรเพิ่มเติมรึเปล่าคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

zian
    Guest
    ตอนนี้ผมได้ทำ label ติดข้างกล่องสินค้า โดยพิมพ์บาร์โค้ดลงไปด้วย และใช้ Font code39 แล้วเขียน Function เพื่อใช้แปลง ส่วนรายละเอียดดูที่ไฟล์ที่แนบครับ

สำหรับไฟล์ที่แนบมา Sample Barcode 39 and 128.xls
    เป็นตัวอย่างของ code39 และ code128

ส่วน Barcode.rar
    เป็น Font ของ code39 และ code128 ครับ

dearjay
    Guest
    ขอบคุณ คุณzianมากๆค่ะ ลองเอารูปเทียบกับรูปบาร์โค้ดจาก
    โปรแกรมรูป barbmp แล้วเหมือนกันเลย :hurray:

กลับเจอปัญหานี้คือ
    1. ถ้าลองพิมพ์เองที่เซลล์อื่น เป็นตัวเลขเดียวกัน
    กลับได้บาร์โค้ดที่ไม่เหมือนกับที่ทำตัวอย่างมาให้เลยค่ะ
    2. ถ้าcopy ในคอลัมน์ D [แปลงเป็น code 128]
    ก็จะได้บาร์โค้ดที่ต้องการ

แสดงว่าต้องมีการแปลงด้วยใช่หรือไม่คะ เพราะที่เข้าใจในตอนแรกคือ
    เหมือนเป็น font ตัวนึง ถ้าเราพิมพ์ตัวเลขลงไป จะแสดงออกเป็นบาร์โค้ด
    แต่บาร์โค้ดที่ได้กลับยิงไม่ติด

อรวีร์
    Guest

Smile

การออกแบบรหัสแบบต่างๆ ปกติจะมีการเพิ่มตัวอักษร(หรือตัวเลข)เพิ่มเข้าไปโดยตัวที่เพิ่มเข้าไปนี้ ได้จากการคำนวนทางคณิตศาสตร์ของข้อมูลรหัสนั้นค่ะ และมักเรียกว่า Check Digit หลัก Check Sum Digit
    เช่นรหัสบัตรประชาชนจะมีรหัสข้อมูลจริงเพียง 12 หลัก และใช้สูตรคำนวนจากเลข 12 หลักนั้นได้ผลเป็น Check Digit เพิ่มเข้าไปเป็นหลักที่ 13 อีก 1 หลัก ลองดูที่นี่ค่ะ
    http://www.excelexperttraining.com/f...ead.php?t=2888

ส่วนรหัส Barcode ก็เช่นกัน จะมีสูตรในการคำนวนหลักที่เพิ่มเข้าไป เช่น Code 128 จะคำนวน Check Digit เพิ่มเข้าไปต่อท้ายข้อมูลอีก 1 หลัก นอกจากนั้นยังมีการเพิ่มตัวอักษรไปอีก 2 ตัวคือ นำหน้า 1 ตัวและต่อท้าย(หลัง Check Digit)อีก 1 ตัว

zv735
    Guest

ได้ enable Macro หรือยังครับ

ได้ enable Macro หรือยังครับ

ถ้ายังต้อง Enable ก่อนนะครับผม

ขอบคุณครับผม

dearjay
    Guest
    ทำได้แล้วค่ะ หลังจากลองผิดลองถูก
    จนในที่สุดก็ดัดแปลงเป็นของตัวเองได้แล้ว
    สบายขึ้นมากๆเลยค่ะ หลังจากเหนื่อยมานาน
    ตอนนี้หายเหนื่อยขึ้นเยอะเลย

คุณzv735 ลองแล้วค่ะ ใช้งานได้แล้ว
    คุณอรวีร์ ลองตามลิงค์ไปดูแล้วค่ะ แต่ไม่รู้เรื่องเลย :???:
    เพิ่งจะเริ่มใช่excelเองค่ะ คงต้องเรียนรู้อีกเยอะ

ต้องขอบคุณคำแนะนำจากพี่ๆทุกคนมากๆค่ะ