เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: ต้องการป้อนตัวอักษรใน Drop Down list แล้วข้อมูลที่มีตัวอักษรเหมือนปรากฏใน List

satitpa
    Guest

ต้องการป้อนตัวอักษรใน Drop Down list แล้วข้อมูลที่มีตัวอักษรเหมือนปรากฏใน List

อยากทราบว่าเราสามราถทำการป้อนตัวอักษรลงไปใน Drop Down list ที่เราทำขึ้นมา แล้วปรากฏข้อมูลที่มีอักษรตัวหน้าเหมือนกับอักษรที่ป้อนลงใน Drop Down List ปรากฏขึ้นใน List
    ไม่ทราบว่าเราสามรถทำได้หรือไม่ ถ้าทำได้ช่วยรบกวนบอกวิธีการทำให้ด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

วานิชย์
    Guest
    ลองดูที่นี่ครับ Colo's Excel Junk Room - vba tips.
    http://puremis.net/excel/code/041.shtml

satitpa
    Guest
    ขอบคุณครับ
    แต่ผมไม่เข้าใจวิธีการทำครับ ช่วยรบกวนอธิบายวิธีการทำหน่อยน่ะครับ ต้องการเอาไปใช้งานนะครับ

hs1
    Guest

1.เลือก Combo Box(From Control)
    2.คลิกขวา Combo Box(From Control)
    3.เลือก Format Control
    4.เลือก Control
    5.Input range: =$B$5:$B$20
    6.Cell Link: = $H$4
    7.H2 = INDEX(B5:B20,H4)

satitpa
    Guest
    ขอบคุณครับ
    แต่ผมต้องการ การวิธีการสร้าง Drop Down List แบบที่คุณวานิชย์ช่วยตอบก่อนหน้านี้ครับ คงต้องรบกวนคุณวานิชย์ช่วยอธิบายให้อีกสักครั้งนะครับ ขอบคุณมากเลยครับ

วานิชย์
    Guest
    ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่าคุณเคยใช้ VBA มาก่อนหรือไม่ เนื่องจากสิ่งที่ผมแนะนำต้องใช้การเขียน Code นิดหน่อย
    ถ้าเคยทำ/เคยรู้มาบ้างก็จะง่ายขึ้น แต่ถ้าไม่เคยก็ต้องอธิบายกันยาวสักนิดครับ

satitpa
    Guest
    ในเรื่องนี้ยังไม่เคยศึกษาเลยครับ คงต้องรบกวนคุณวานิชย์ช่วยอธิบายน่ะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

วานิชย์
    Guest
    ขั้นตอนนะครับ
    1.สร้าง Range Name ชื่อ MyList แทน List รายการที่จะให้เลือก โดยไปที่เมนู Insert->Name->Define

2.กด Alt + F11 เพื่อเรียก Microsoft Visual Basic Editor (VBE)

3.ที่เมนูของหน้า VBE ไปที่เมนู Insert->Module (จะมี Module 1 เพิ่มขึ้นมา)

4.จากนั้นคัดลอก Code ด้านล่างไปวางใน Module ที่สร้างขึ้นใหม่
    จบขั้นตอนการ Coding

Option Explicit
    Dim i As Long
    Sub KeyEventOn()
    Clear
    For i = 65 To 90
    Application.OnKey "{" & i & "}", "'MyValidation """ & i & """'"
    Next
    End Sub

Sub KeyEventOff()
    Clear
    For i = 64 To 90
    Application.OnKey "{" & i & "}"
    Next
    End Sub

Sub MyValidation(ByVal KeyCode As Long)
    Dim strText As String, strList As String
    If Not TypeOf Selection Is Range Then Exit Sub
    strText = Selection.Value & Chr(KeyCode)
    strList = MakeArr(strText)
    Selection.Value = strText
    If strList = "False" Then
    Selection.Validation.Delete
    Else
    With Selection.Validation
    .Delete
    .Add 3, 1, 1, Formula1:=strList
    .IgnoreBlank = True
    .InCellDropdown = True
    .ShowInput = True
    End With
    End If
    End Sub
    Function MakeArr(ByVal strChr As String) As String
    Dim a As Variant
    a = [MyList].Value
    For i = LBound(a) To UBound(a)
    If InStr(1, a(i, 1), strChr, vbTextCompare) = 1 Then
    MakeArr = MakeArr & a(i, 1) & Chr(&H2C)
    End If
    Next
    If MakeArr <> "" Then
    MakeArr = Left(MakeArr, Len(MakeArr) - 1)
    Else
    MakeArr = "False"
    End If
    End Function
    Sub Clear()
    Range("B5").ClearContents
    Range("B5").Select
    With Selection.Validation
    .Delete
    .Add Type:=xlValidateList, Formula1:="=MyList"
    End With
    End Sub

Code นี้นำมาจาก เวบที่ผมแนะนำด้านบนครับ

จากนั้นให้สร้าง Validation แบบ List เพื่ออ้างถึงรายการใน MyList
    ขั้นตอน
    1.เลือก Cell ที่จะทำ List เพื่อเลือก จากนั้น ที่เมนู Data-> Validation ที่ Allow เลือกเป็นแบบ List
    2.และที่ Source ให้กด F3 เพื่อเลือก Range Name ที่สร้างไว้ เลือก MyList

3.คลิกปุ่ม OK

ขั้นตอนสุดท้ายเมื่อจะเรียกให้ VBA ทำงานให้กด Alt+F8 เลือก KeyEventOn แล้วคลิกปุ่ม RUN
    จากนั้นลองใช้งานดูครับ

หลังจากเลิกใช้งานแล้วให้ RUN KeyEventOff ด้วยครับ

จากที่ผมลองใช้งานดูจะพบว่า การทำแบบนี้ยังไม่น่าพอใจและยังไม่สะดวกพอที่จะนำไปใช้งานได้จริง ดังนั้นขอให้คุณลองใช้ตามตัวอย่างที่แนบดูก่อนนะครับ

satitpa
    Guest
    ขอบคุณ คุณวานิชย์เป็นอย่างมากเลยครับ จะพยายามศึกษา VBA ให้มากกว่านี้ครับ
    สาธิต

satitpa
    Guest
    คุณวานิชย์ครับ
    ผมลองทำตามขั้นตอนแล้ว AutoFill ไม่ทำงานครับ รบกวนช่วยตรวจสอบว่าผมอะไรผิดหรือเปล่าครับ ผมแนบไฟล์ที่ผมลองทำเองมาด้วยครับ