เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 6 of 6

Thread: อยากทราบวิธีการสร้าง Drop down list ที่คลิกแล้วมีสี

satitpa
    Guest

อยากทราบวิธีการสร้าง Drop down list ที่คลิกแล้วมีสี

ผมอยากทราบวิธีการสร้าง Drop down list ที่เวลาคลิกเซลล์ที่สร้าง Drop down List ไว้แล้วสีตามที่เรากำหนด คือผมต้องการไปใช้กับงานที่ทำครับ ตามไฟล์ที่แนบมาครับ
    ขอบคุณครับ

Nongmod
    Guest
    ตามตัวอย่างเป็นการใช้ Condition Formating ครับ แต่มีข้อจำกัดที่สามารถใช้ได้แค่ 3 condition นะครับ คือสามารถตั้งได้แค่ 4 สี นะครับ (+1 สีพื้นที่ตั้งไว้ใน format cells) ถ้าต้องการสีมากกว่านั้นต้องใช้ VBA นะครับ
    วิธีการตั้ง Condition Formating ดังนี้ครับ
    1. เลือก Format--> Condition Formating
    2. ปรากฎ dialog box Condition Formating ให้เลือกที่ช่อง condition ว่า Cells value is
    3. พิมพ์สูตรลงในช่อง =AND((ABS(MID(F5,3,20))>3),(ABS(MID(F5,3,20))<17))
    4. เลือกปรับตั้ง format ที่ต้องการ ซึ่ง Format นั้นจะแสดงเมื่อเงื่อนไขเป็นจริง
    5. เลือก Add เพื่อสร้าง condition ถัดไป

ถ้าไม่ตรงตามต้องการรบกวนถามอีกทีนะครับ

satitpa
    Guest
    ขอบคุณครับที่ตอบ
    แต่ยังไม่ตรงกับที่ต้องการครับ คือเวลาที่คลิกที่ Drop Down List แล้วจำนวนตามที่ต้องการแล้ว สีที่พื้นหลังในตารางข้อมูลก็จะปรากฏที่ Drop Down List ด้วยครับ รบกวนลองคลิกที่วงกลมไว้แลล้วเปรียบเทียบตัวเลกับตารางข้อมูล ว่าข้อมูลนั้นมีพื้นสีอะไร ขอโทษด้วยครับถ้าอธิบายไม่เข้าใจ

Nongmod
    Guest

Wink

คุณ satitpa นำไฟล์ตัวอย่างมาจาก Link ด้านล่างไช่ไหมครับ
    http://www.excelexperttraining.com/f...read.php?t=282

ซึ่งผมเป็นคนทำไฟล์นี้ขึ้นเองครับ มีวิธีการทำตาม วิธีด้านล่างนี้ครับ
    จากนั้นผมก็สร้าง Drop down list ตามปกติครับ
    โดยการใช้ Validation แล้วเลือก List ตามรายการครับ

satitpa
    Guest
    ใช่แล้วครับ คุณ Nongmod vbmenu_register("postmenu_1143", true);
    แต่ไม่ทราบว่าต้องเท่าอย่างไรเมื่อคลิกเลือก ที่ Drop down list ที่ข้อมูล 1-4 แล้ว ในช่องDrop down list เป็น 1-4 แล้วพื้นหลังเป็นสีเหลือง หรือถ้าคลิกเลือกข้อมูลที่อยูในช่วงสีเขียว พื้นหลังที่ช่อง Drop down list ก็จะเป็นสีเขียวครับ รบกวนช่วยบอกวิธีหน่อยครับ ขอบคุณครับ

hs1
    Guest
    แต่ไม่ทราบว่าต้องเท่าอย่างไรเมื่อคลิกเลือก ที่ Drop down list ที่ข้อมูล 1-4 แล้ว ในช่องDrop down list เป็น 1-4 แล้วพื้นหลังเป็นสีเหลือง หรือถ้าคลิกเลือกข้อมูลที่อยูในช่วงสีเขียว พื้นหลังที่ช่อง Drop down list ก็จะเป็นสีเขียวครับ รบกวนช่วยบอกวิธีหน่อยครับ ขอบคุณครับ[/quo

เขียนสูตรอ้งอิงที่ =H=500 กำหนดสีเหลือง
    =H=300 กำหนดสีเขียว