เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: การประมาณการในอนาคต

java
    Guest

การประมาณการในอนาคต

ถ้าเรามีลูกหนี้หรือขาย ในเดือน June 100 และเครดิต 60 วัน ก็จะเก็บได้ในเดือน Aug อยากทราบว่าลูกหนี้ณ สิ้นเดือน กันยาจะเป็นเท่าไหร่ ควรใช้สูตรอย่างไรดีค่ะ
    AR June AR Sep
    100 0
    ยอดคงเหลือ 0 ในเดือนกันยา ควรใช้สูตรอย่างไรดีน่ะค่ะ

มีไฟล์แนบ รบกวนผู้รู้ช่วยดูให้น่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สมเกียรติ
    Guest
    ไม่เข้าใจครับ ตัวอย่างที่ให้มาดูไม่ออกว่าอะไรเป็นอะไร คิดมาแต่ละขั้นจากหลักอะไร

อรวีร์
    Guest

Red face

คุณ java น่าจะอธิบายละเอียดขึ้นนิดค่ะว่าค่าแต่ละค่าในช่วงสีส้มนั้นได้มาจากไหน
    ถ้าโจทย์แค่นี้คงต้องเดา ลองใส่สูตรที่ G4
    =N(G3)+C4-N(C2)
    แล้ว Copy ลง และ Copy ไปทางขวาค่ะ