เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 12

Thread: ขอสูตรอ่านค่าเงินเป็นสกุลดอลล่าร์

nongtang
    Guest

ขอสูตรอ่านค่าเงินเป็นสกุลดอลล่าร์

สวัสดีค่ะ ขอความกรุณาขอฟังก์ชั่นในการอ่านตัวเลขออกมาเป็นค่าเงินสกุลดอลล่าร์ ค่ะ ขอแบบเป็นภาษาไทย และภาษาอังกฤษ ด้วยนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

วานิชย์
    Guest
    ลองดูที่นี่นะครับ มีให้เลือกใช้หลายแบบครับ

http://www.excelexperttraining.com/general/addin.html

nongtang
    Guest

ขอบคุณ

ขอบคุณค่ะ ที่แนะนำ จะลองไปเรียนรู้เอา แต่ถ้ามีเป็นฟังก์ชั่นสำเร็จรูปใน Excel ก็ดีนะค่ะ

วานิชย์
    Guest
    Function สำเร็จที่มีมากับ Excel ที่ตรงกับความต้องการของคุณเลย คงไม่มีครับ

แต่จะมี Function BAHTTEXT() ที่จะพอนำมาดัดแปลงใช้เพื่อให้ตรงกับความต้องการได้ดังนี้ครับ

=SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(Your_Number,"บาท","ดอลล่าร์"),"สตางค์","เซนต์"),"ถ้วน","")

ส่วนภาษาอังกฤษคงต้องพึ่ง Add-Ins ตามด้านบนที่แนะนำไปครับ

nongtang
    Guest

ขอคำแนะเพิ่มเติม

เรียน คุณวานิชย์
    ได้ลองดูเว็บที่แนะนำแล้วค่ะ แต่หาฟังก์ชั่นที่ต้องการไม่พบค่ะ สิ่งที่ต้องการก็คือ ให้แปลงค่าตัวเลขออกมาเป็นข้อความแบบการอ่านสกุลเงินดอลล่าร์ทั้ง ภาษาไทย และ อังกฤษ เช่น ยี่สิบดอลล่าร์ห้าสิบเซน และ/หรือ Twenty Dollars and fifty cent ประมาณนี้ ขอคำแนะนำเพิ่มเติมอีกครั้ง ขอบคุณมากค่ะ

วานิชย์
    Guest
    Quote Originally Posted by nongtang View Post
    เรียน คุณวานิชย์
    ได้ลองดูเว็บที่แนะนำแล้วค่ะ แต่หาฟังก์ชั่นที่ต้องการไม่พบค่ะ สิ่งที่ต้องการก็คือ ให้แปลงค่าตัวเลขออกมาเป็นข้อความแบบการอ่านสกุลเงินดอลล่าร์ทั้ง ภาษาไทย และ อังกฤษ เช่น ยี่สิบดอลล่าร์ห้าสิบเซน และ/หรือ Twenty Dollars and fifty cent ประมาณนี้ ขอคำแนะนำเพิ่มเติมอีกครั้ง ขอบคุณมากค่ะ

โปรดอย่าได้เรียนถึงผมคนเดียวเลยครับ ถึงแม้ว่าก่อนหน้านี้ผมจะเป็นคนตอบคำถามก็ตาม มีหลายท่านที่อาจจะมีวิธีที่ดีกว่าที่ผมได้แนะนำไปอยากจะเข้ามาแนะนำ แต่พอเห็นชื่อที่คุณระบุก็อาจจะทำให้ท่านอื่น ๆ ไม่ได้เข้ามาแนะนำเพิ่มเติมนะครับ
    --------------------------------------------------
    สำหรับคำถามของคุณ

คำอ่านภาษาอังกฤษ
    ใช้ Add-Ins ที่ชื่อ Money แปลงเลขเป็นอังกฤษ ก็ได้ครับ
    วิธีการนำมาใช้
    1.Download
    2.ติดตั้ง Add-Ins
    อ่านที่นี่ http://www.excelexperttraining.com/b...Core000627.php
    3.อ่านวิธีการใช้งาน
    4.ทดลองใช้
    5.นำมาใช้กับงานจริง

ถ้าติดตั้งเรียบร้อยแล้ว วิธีการใช้งานก็จะเป็นรูปแบบตามนี้

=Money(ตัวเลขเงิน,"ชื่อหน่วย1","ชื่อหน่วย2")

ตัวอย่างเช่น
    คุณมีตัวเลขที่เป็นจำนวนเงินอยู่ใน Cell A1 และต้องการให้แสดงผลคำอ่านภาษาอังกฤษค่าของจำนวนเงินโดยให้มีหน่วยหลักเป็น "Dollar" และเศษหลังทศนิยมเป็นหน่วย "Cent"

คุณก็ใช้ Function Money แบบนี้ครับ
    =Money(A1,"Dollar","Cent")
    ถ้า A1 มีค่า 100.50 จะได้ผลลัพธ์เป็น One Hundred Dollars and Fifty Cents

ส่วน UDF Function อื่น ๆ ในหน้าที่ผมแนะนำก็จะคล้าย ๆ กันขอให้อ่านวิธีการติดตั้ง Add-ins และวิธีการใช้ แล้วค่อยเลือกตัวที่ตรงกับงานมากที่สุดมาใช้นะครับ
    --------------------------------------------------
    คำอ่านภาษาไทย

ก็ขอให้ดูตรง สูตรสำหรับคนไทย ในหน้าเดียวกันครับ
    หรือจะปรับใช้ BAHTTEXT() ตามที่ผมได้แนะนำไปก่อนหน้านี้แล้วก็ได้ครับ

nongtang
    Guest
    ขอบคุณค่ะ ได้ทดลองทำตามที่แนะนำมาแล้ว แต่ปรากฏว่า ไม่สามารถใช้ฟังก์ชั่น AddIns ได้ (ทำไมทำตามคำแนะนำในเว็บ ก็ไม่สามารถเรียกใช้ฟังก์ชั่นได้ มันเกิด Error ตลอด) เลยแก้ปัญหาด้วยการ copy ไฟล์ที่ Download มาไปเก็บไว้ในโฟลเดอร์ Xlstart จึงสามารถเรียกใช้ฟังก์ชั่นนั้นได้ การทำแบบนี้เป็นการทำที่ถูกวิธีหรือเปล่าค่ะ

สมเกียรติ
    Guest
    ไม่ควรใส่ไว้ใน XLStart ครับ เพราะจะทำให้ถูกเรียกใช้งานตลอดเวลา จะเลิกใช้ก็ไม่ได้ ทำให้เสียหน่วยความจำตลอดเวลา แม้จะไม่ได้ใช้สูตรนั้นก็ตาม

ลองเล่าขั้นตอนที่ทำมาแล้วให้ฟังหน่อยครับ ส่วนใหญ่ที่พลาดกันคือ เปิดแฟ้มที่ใช้สูตรก่อนที่จะ load add-in ทำให้สูตรแสดง error ว่า #NAME? ซึ่งแก้ง่ายๆโดยคลิกไปที่เซลล์สูตรแล้วกดปุ่ม F2=Edit แล้ว enter เหมือนกับสร้างใหม่

nongtang
    Guest

สวัสดีค่ะ

ขั้นตอนที่ทำก็คือ
    1. เปิดไฟล์ Money.xla (ที่ Download ไป)
    2. New Workbook
    3. Insert > User Define > Select a function: คลิกเลือก (มีชื่อ ไฟล์ปรากฏว่า Money.xla!MoneyUnit.Money ) > OK
    4. เกิด error ดังไฟล์รูปภาพที่แนบ

ไม่ทราบว่าผิดขั้นตอนหรือเปล่า มันจึงเกิด error

สมเกียรติ
    Guest
    ผิดครับ แฟ้ม xla นั้นไม่ต้องเปิด แต่ให้ load add-in ให้ Excel ตามที่แนะนำไว้ตามนี้

http://www.excelexperttraining.com/b...Core000627.php