เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: ความแตกต่างของ Excel 2003 และ 2007

worachai_p
    Guest

ความแตกต่างของ Excel 2003 และ 2007

รบกวนถามความคิดเห็นเกี่ยวกับการใช้งาน Excel 2003 และ 2007
    ซึ่งบังเอิญที่ OFFICE เพิ่งจะซื้อ license มาใหม่เป็น 2007 พอลองใช้ดูแล้ว
    มีความขัดเขินไม่ถนัดบ้าง แต่ก็กำลังพยายามอยู่ ซึ่งเท่าที่ใช้ดูแล้ว
    รู้สึกว่าขาดความคล่องตัวหาเมนู หรือ toolbar บางตัวไม่เจอ เช่น save as, format cell , pivot table , addin เป็นต้น

และเท่าที่สังเกตดูเพื่อนๆ และ อาจารย์สมเกียรติเอง ก็ใช้ 2003 ซึ่งยังไม่ได้ upgrade เป็น 2007 จึงอย่างถามความคิดเห็น หรือข้อเสียของ 2007 เพื่อจะได้นำมาคิดว่าจะกลับไปสู่ 2003 เหมือนเดิมดีไหมนะครับ

nutty
    Guest
    สวัสดีนะครับ คุณ worachai_p

ผมก็ใช้ Excel 2007 มาได้ประมาณ 3-4 เดือนนะครับ

จากที่ใช้มารู้สึกว่า มัน Error บ่อยนะครับ ต้อง Sending Error Report ตลอดเลยนะครับ

เคยโทรไปถามทาง Microsoft เหมือนกัน เค้าบอกว่า ถ้าเป็น Error แบบนั้น ก็ช่วยอะไรไม่ได้ เพราะเป็นที่ตัวโปรแกรมนะครับ เหมือนอย่างที่มีคนเคยบอกไว้นะครับว่า Excel 2007 ออกมาให้ผู้ใช้เป็นหนูทดลองยานะครับ ให้เรา Sending Error Report ไปแจ้งแล้วเค้าจะค่อยพัฒนาให้ดีขึ้น กว่าโปรแกรมจะเสถียรคงใช้เวลาสักพักนะครับ

ส่วนเรื่องการหาเมนูต่างๆ อาจารย์สมเกียรติได้ค้นมาให้แล้วนะครับ ตามลิงค์ข้างล่างนี้

http://www.excelexperttraining.com/b...ning000823.php

สำหรับข้อดี ที่พบนะครับ
    1. สามารถ กลิ้งเมาส์ใน VBA Code ได้โดยไม่ต้องหาโปรแกรมมาลงนะครับ
    2. เวลาพิมพ์ในเซลล์ จะมี List มาให้เลือกโดยไม่ต้องพิมพ์จนครบทุกตัวอักษรของสูตรนั้นๆ

พอดีต้องกลับบ้านก่อนนะครับ แล้วจะมาพิมพ์บอกเล่าต่อนะครับ

worachai_p
    Guest
    รบกวนเพื่อนนะครับ

ใน excel 2007 ผมหาเมนู ที่จะ hide และ protect เซลล์ไม่เจอ
    ไม่ทราบว่าอยู่ตรงไหนครับ เดิม 2003 ก็คลิ๊กขวาเลือก format cell
    และ tab ไปที่ protect ก็จะเห็น แต่ 2007 ผมหาตั้งแต่เช้าแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ปล. เพิ่งเปลี่ยนเป็น 2007 เมื่อวานนี้ ตอนนี้ง่วนกับการหาคำสั่งและเมนูก็ทั้งวันเลยครับ

สมเกียรติ
    Guest
    Excel 2007 ใช้คลิกขวาหา Format Cells > Protection เหมือนเดิมครับ

หรือใช้เมนู Home > Cells > Format >

ขอเสนอว่า อย่าเพิ่งใช้ 2007 เพื่อใช้งานจริงจังเลยครับ แต่ให้ลองใช้ไปเพื่อทำความคุ้นเคยกับระบบ ribbon ไปพลางก่อน เพราะถึงใช้ไปจะนำแฟ้มไปเปิดในรุ่นเก่าไม่ได้ หลายๆอย่างไม่เหมือนเดิม อาจจำเป็นต้องสร้างแฟ้ม 2 รุ่นเพื่อใช้กับ 2003/2007 แยกกัน

น่ารอจนกว่าจะถึงรุ่น 2009 จึงจะหันไปใช้จริงจัง เชื่อว่าทาง Microsoft ต้องหาทางปรับเปลี่ยนอีกหลายๆอย่าง

worachai_p
    Guest
    ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำของ อ. และ คุณ nutty

ผมหาเจอ protect cell แล้วครับ
    ขอเสนอว่า อย่าเพิ่งใช้ 2007 เพื่อใช้งานจริงจังเลยครับ แต่ให้ลองใช้ไปเพื่อทำความคุ้นเคยกับระบบ ribbon ไปพลางก่อน เพราะถึงใช้ไปจะนำแฟ้มไปเปิดในรุ่นเก่าไม่ได้ หลายๆอย่างไม่เหมือนเดิม อาจจำเป็นต้องสร้างแฟ้ม 2 รุ่นเพื่อใช้กับ 2003/2007 แยกกัน
    ในส่วนนี้ผมเองก็เห็นเช่นเดียวกันกับ อ. นะครับ แต่ทว่า นโยบายขององค์กรต้องการที่จะใช้แบบลิขสิทธิ์ จึงไปซื้อเจ้า 2007 มาแบบ update สุดๆครับ และที่สำคัญก็ยังนำตัว open office ที่เนคเทคมีแจกฟรีด้วยมาใช้สำหรับเครื่องอื่นอีก จึงทำให้มันสุดๆ ตรงที่เราต้อง save as ทุกครั้งเป็น 2003 ตลอดและบางครั้งเราเองก็ลำบากตรงที่ไม่รู้ว่าฟังก์ชั่นอะไรจะเปิดใน 2003 หรือ open office ไม่ได้อีกกลายเป็นทำงานไปต้องคิดแบบ 2 ชั้นอีกต่างหากครับ (พูดเหมือนระบายความในใจเลย)

ขอบคุณอีกครั้งครับ