เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: วิธีทำให้ Excell พิมพ์รหัส Barcode ได้

Hybrid View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    zv735
    Guest

วิธีทำให้ Excell พิมพ์รหัส Barcode ได้

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับวิธีทำให้ Excell พิมพ์รหัส Barcode ครับ
    ผมได้ Load Font Barcode มาหลาย Font แต่เมื่อผมพิมพ์ Barcode
    ออกมาแล้ว ไม่สามารถยิงด้วยเครื่องอ่านBarcode ได้ครับ
    แต่ถ้าพิมพ์จาก โปรแกรมทำBarcode สามารถอ่านด้วยเครื่องยิงBarcodeได้ปกติ
    ผมต้องแก้ไขอย่างไรครับ (ผมใช้เครื่องยิงแบบต่อพวงที่ Keyboard ครับ)
    (ผมลองค้นหากระทู้เก่าดู แต่ Link ที่เป็นคำตอบไม่สามารถใช้ได้แล้วครับ
    http://www.excelexperttraining.com/f...hlight=barcode)

ขอบพระคุณมากครับผม

อรวีร์
    Guest

Smile

Barcode มีหลายแบบ เท่าที่ดูในแฟ้มแนบ เป็น Font แบบ Code 3 of 9 และ Code 128
    ลองหาอ่านดูที่นี่ค่ะ
    http://www.idautomation.com/code39faq.html
    http://www.idautomation.com/code128faq.html
    บางแบบก็ต้องมี CheckSum บางแบบก็ต้องพิมพ์อักษรพิเศษปิดหัว-ท้าย

ถ้าคุณทำถูกต้องแล้วเครื่อง Scan ยังอ่านไม่ได้ อาจเกิดจากเครื่องนั้น ถูก Lock ให้อ่าน Barcode เฉพาะบางแบบ โดยอ่าน Code 3 of 9 ไม่ได้ ต้อง Setup ใหม่ค่ะ(ปกติใช้การอ่านรหัสพิเศษเพื่อ Setup ต้องหาคู่มือเครื่องนั้นมาอ่านดูค่ะ)

zv735
    Guest

ขอบคุณมากครับ

ผมจะลองศึกษาดูครับ
    ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

ขอบคุณมากครับผม

zv735
    Guest

ใช้งานได้แล้วครับผม

ใช้งานได้แล้วครับผม

โดยทำการแปลงค่าตัวเลขที่เราต้องการให้เป็นรหัสของBarcode ที่เราต้องการก่อน
    ตามที่อาจารย์ อรวีร์ แนะนำมาครับ
    ในที่นี้ผมใช้รหัส Barcode (Code128 ) โดย ใช้ Functionข้างล่างนี้แปลงครับ

ผลคือ สามารถใช้ เครื่องยิง Barcode ตรวจสอบค่าได้ครับผม

แต่ที่ต้องการคือ ผมยังต้องการ Font Barcode ชื่อ Ean13 ครับ
    ลองหาใน เน็ตแล้วยังไม่เจอที่ให้ Download ครับ
    ท่านใดมี ที่ให้ Download หรือมี เก็บไว้
    ช่วยแนะนำให้ด้วยนะครับ

ขอบพระคุณมากมากครับผม

Code:

Public Function Code128a(DataToEncode As String) As String
         PrintableString = ""
         WeightedTotal = 103
         PrintableString = ChrW(203)
         StringLength = Len(DataToEncode)
         For I = 1 To StringLength
              CurrentCharNum = AscW(Mid(DataToEncode, I, 1))
              If CurrentCharNum < 135 Then CurrentValue = CurrentCharNum - 32
              If CurrentCharNum > 134 Then CurrentValue = CurrentCharNum - 100
              CurrentValue = CurrentValue * I
              WeightedTotal = WeightedTotal + CurrentValue
              If CurrentCharNum = 32 Then CurrentCharNum = 194
              PrintableString = PrintableString & ChrW(CurrentCharNum)
         Next I
         CheckDigitValue = (WeightedTotal Mod 103)
         If CheckDigitValue < 95 And CheckDigitValue > 0 Then C128CheckDigit = ChrW(CheckDigitValue + 32)
         If CheckDigitValue > 94 Then C128CheckDigit = ChrW(CheckDigitValue + 100)
         If CheckDigitValue = 0 Then C128CheckDigit = ChrW(194)
         PrintableString = PrintableString & C128CheckDigit & ChrW(206)
         Code128a = PrintableString
    End Function

gaka
    Guest
    ผมใช้พิมพ์บนใบเสร็จรับเงิน ครับ http://www.idautomation.com อ่านด้วยเครื่องสแกนบาร์โค๊ดได้ปรกติครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็น Ean13 หรือเปล่า?

แต่ยังสงสัยว่าเหตุใดต้องใช้ Function แปลงเพราะมันมีเข้ารหัสหรือครับ ผมใช้พิมพ์ปรกติแล้วเปลี่ยน Font แทน