เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: มีวิธีทำให้ Excel กดปุ่ม F3 เป็นพิมพ์ภาษาไทย กด F4 เป็นพิมพ์ภาษาอังกฤษ หรือเปล่าครับ

zv735
    Guest

มีวิธีทำให้ Excel กดปุ่ม F3 เป็นพิมพ์ภาษาไทย กด F4 เป็นพิมพ์ภาษาอังกฤษ หรือเปล่าครับ

สวัสดีครับผม

มีวิธีทำให้ Excel กดปุ่ม F3 เป็นพิมพ์ภาษาไทย
    กดปุ่ม F4 เป็นพิมพ์ภาษาอังกฤษ หรือเปล่าครับ
    เพราะเวลาพิมพ์งาน
    กดปุ่ม ~ เปลี่ยนภาษาติดบ้างไม่ติดบ้างครับ(บางทีต้องกด2ทีถึงจะเปลี่ยนให้ครับ)

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณมากมากครับผม

นายตกยุค
    Guest
    ทำไมต้อง FIX ปุ่มเป็น F3 / F4 ด้วยล่ะครับ
    โดยปกติ WIN_XP จะมีให้เลือกปุ่มสลับภาษาอยู่ โดยใช้ Ctrl+Shift / Ctrl+left_Alt / ~

zv735
    Guest

ต้องการแยกปุ่มให้ชัดเจนเลยครับ

สวัสดีครับ

ผมต้องการแยกปุ่มให้ชัดเจนเลยครับ
    ไม่ใช่ปุ่มร่วมกัน
    ถ้ากด F3 เป็นภาษาอังกฤษ กด กี่ทีก็ยังเป็น ภาษาอังกฤษอยู่ครับ
    ถ้ากด F4 เป็นภาษาไทย กด กี่ทีก็ยังเป็น ภาษาไทยอยู่ครับ
    (แต่จะเป็นปุ่มไหนผมไม่ Fix นะครับ ยกตัวอย่างให้ดูว่าปุ่มแยกกันเฉยๆ ครับ)
    เหมือน word จุฬา สมัยก่อนนะครับ

สะดวกดีครับ ไม่ต้องค่อยดูว่าตอนนี้เราอยู่ ในสถานะการพิมพ์ภาษาไหนนะครับ

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
    ขอบคุณมากมากครับผม

มิตรภาพ
    Guest
    ถ้าต้องการแยกปุ่มใครปุ่มมัน ก็คนละประเด็นกับที่ผมจะแนะนำนะครับ แต่อันนี้ก็เป็นอีกทางเลือกที่สามารถจะรู้ได้ว่าตอนนี้อยู่ในโหมดภาษาอะไร โดยติดตั้งโปรแกรม R-WIN 2000 จาก http://www.proximasoftware.com ครับ ซึ่งผมเขียนรายละเอียดเอาไว้ที่ http://123it.co.nr ครับ (ผมได้รับการแนะนำมาจากอาจารย์สมเกียรติอีกต่อหนึ่งครับ)

zv735
    Guest

ขอบคุณมากมากครับ

ขอบคุณมากมากครับ

โปรแกรมที่แนะนำมาใช้ได้ครับ

สามารถสร้าง Short Cut ของแต่ละภาษาได้ด้วย

ผมได้ตามที่ต้องการแล้วครับ

ขอบคุณมากครับผม