เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 9 of 9

Thread: การนับแบบมีเงื่อนไข

กันต์ธร
    Guest

การนับแบบมีเงื่อนไข

อธิบายไม่ถูกครับ (ตามตัวอย่าง)

สมเกียรติ
    Guest
    ควรพยายามอธิบายคำถามว่า ถ้ามีค่าในตารางแล้วให้นับจำนวนค่าที่ไม่ตรงกับค่าในตารางอื่นจะใช้สูตรนับอย่างไร

ส่วนคำตอบนั้น ใช้สูตร
    Code:
    =SUMPRODUCT((E6:E13<>0)*(E6:E13<>B6:B13)*(E6:E13<>C6:C13)*(E6:E13<>D6:D13))
    สูตรนี้จำกัดว่า ตำแหน่งของค่าที่ใช้เทียบต้องอยู่ในตำแน่งตรงกันด้วย ถ้าจะทำคำถามให้ยากกว่านี้ต้อง ไม่จำกัดด้วยว่า ตำแหน่งของค่าอยู่ตรงไหนก็ได้ เอาแค่นี้ก่อนครับ ... ว่าแต่จะเอาคำตอบนี้ไปใช้ในงานอะไรกัน

สมเกียรติ
    Guest
    ตกลงว่าคุณกันต์ธร เลิกใช้ชื่อ omega35 แล้วใช่ไหมครับ ผมจะได้ลบชื่อสมาชิกเดิมทิ้งไป

กันต์ธร
    Guest
    ขอบคุณมากครับ.....
    omega35 เลิกใช้แล้วครับ

aohcoke
    Guest
    อาจารย์ สมเกียรติครับ
    ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้เข้ามาตั้งแต่โพสต์โต้ตอบไม่ได้ ตอนนี้โพสต์ได้แล้วขอบคุณอาจารย์มากครับ
    ผมมีปัญหาคล้ายๆกับท่านข้างบน (ผมแนบตัวอย่างข้อมูลมาด้วย)
    ถ้าผมต้องการจะนับ Position ที่มี Grade ด้วยจะต้องใช้สูตรไหนครับ เพราะพนักงานผมมีหลายร้อยคน
    เช่นต้องการจะหาจำนวนของพนักงาน ตำแหน่ง Clerk ระดับ 1 ว่ามีทั้งหมดกี่คน จะต้องทำอย่างไรครับ
    รบกวนอาจารย์ด้วยนะครับ
    สุรศักดิ์

kungit
    Guest
    ลองตอบดู ไม่รู้ว่าจะใช้ได้หรือเปล่านะคะ

Quote Originally Posted by aohcoke View Post
    อาจารย์ สมเกียรติครับ
    ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้เข้ามาตั้งแต่โพสต์โต้ตอบไม่ได้ ตอนนี้โพสต์ได้แล้วขอบคุณอาจารย์มากครับ
    ผมมีปัญหาคล้ายๆกับท่านข้างบน (ผมแนบตัวอย่างข้อมูลมาด้วย)
    ถ้าผมต้องการจะนับ Position ที่มี Grade ด้วยจะต้องใช้สูตรไหนครับ เพราะพนักงานผมมีหลายร้อยคน
    เช่นต้องการจะหาจำนวนของพนักงาน ตำแหน่ง Clerk ระดับ 1 ว่ามีทั้งหมดกี่คน จะต้องทำอย่างไรครับ
    รบกวนอาจารย์ด้วยนะครับ
    สุรศักดิ์

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by กันต์ธร View Post
    ขอบคุณมากครับ.....
    omega35 เลิกใช้แล้วครับ
    เพิ่งตรวจสอบระบบครับ พบว่าไม่มีทางลบชื่อสมาชิกออกจากระบบฟอรัม ขอค้างไว้ตามเดิมแล้วกันนะครับ เพราะอย่างไรก็เลิกใช้ omega35 ไปแล้ว ขอให้ใช้ชื่อกันต์ธรนี้ตามสบายครับ

aohcoke
    Guest
    ขอบคุณ คุณ kungit มากครับ ผมเอาไปดัดแปลงแล้วสามารถใช้งานได้เป็นอย่างดีครับ แต่ค่า array ไม่สามารถเลือกทั้ง Colume ได้ ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจตรงไหนผิดรึเปล่า
    ยังไงก็ขอบคุณ kungit และ เวปไซค์ดนี้มากๆครับ ทำให้ผมมีความรู้เพิ่มขึ้นอีกมาก

สมเกียรติ
    Guest
    สูตร Array มีข้อจำกัดว่า ไม่สามารถใช้อ้างอิงทั้ง Column ครับ ต้องลดลงไปแค่ 1 row จะยอมรับได้ แต่อย่างไรก็ตามเราไม่ควรอ้างอิงพื้นที่ตารางที่ใหญ่เกินจำเป็น เพราะทำให้คำนวณช้าลงไปมาก