เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: เลือก Cell ตามตัวอักษรหรือสีที่กำหนด

chin
    Guest

Post เลือก Cell ตามตัวอักษรหรือสีที่กำหนด

สวัสดีครับ
    ผมอยากทราบว่าเราสามารถเขียน VB เพื่อเลือก cell ที่มีตัวอักษรที่เรากำหนด หรือ สีที่เรากำหนดได้อย่างไรครับ
    เช่นตัวอย่างที่ผมแนบมาด้านล่าง
    1.จะเขียน VB อย่างไรให้สามารถเลือก cell ที่มีตัว K ปรากฏ
    2.จะเขียน VB อย่างไรให้สามารถเลือก cell ที่มีสีแดงปรากฏ
    3.Cellสีแดงนั้นมีตัวเลขอยู่จะเขียนอย่างไรให้นำผลรวมทั้ง 3 cell มี show ที่ A4

** ทั้ง3ข้อนี้ cell ไม่ถูก fix ไว้ตายตัวนะครับ***
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ได้ลองใช้ Macro Recorder บันทึกการสั่ง Edit > Find แล้วหรือยังครับ โดยก่อนที่จะเริ่มบันทึกให้เลือกพื้นที่ตารางส่วนที่ต้องการให้ค้นหาก่อน เราสามารถใช้ตัว k หรือสีซึ่งเป็น format from cell ที่เรากำหนดได้ด้วย

แล้วถ้ามีหลายเซลล์จะให้เลือกเซลล์ไหนครับ

แล้วที่ต้องการให้เลือกเซลล์นี่ เอาไปใช้งานอะไร เพื่ออะไร

ส่วนการหายอดรวมเซลล์ที่มีสีแดง ยากครับ แต่ถ้าคิดอีกแง่ว่าหากทราบเงื่อนไขที่ทำให้เราเทสีแดงให้กับเซลล์ เราก็น่าจะนำเงื่อนไขนั้นมาใช้กับสูตรได้

chin
    Guest

- ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมสามารถค้นหาตัวอักษรได้แล้ว

-แต่ตอนนี้ผมลองบันทึก Macro Recorder เพื่อค้นหา cell ที่มีสีกำหนด แต่ยังทำไม่ได้ครับ ผมคงแก้ Code ไม่ถูกจุด ขอรบกวนด้วยครับ

-งานที่ผมจะนำไปใช้คือการจัดเรียง Program ที่มีค่าแกน X และ Y ครับ
    เพราะใน Code ที่ว่านั้นมีคำสั่งตัวอื่นๆอยู่ด้วย เช่น M หรือ T ผมต้องการหา
    ตัวอักษรเหล่านี้แยกออกไปทีละตัว
    และ ใช้ Conditional Formatting กำหนดสีและนำค่าเหล่านี้มาคำนวณครับ

** ไม่ได้แนบตัวอย่างมานะไม่สามารถนำข้อมูลออกมากได้มันเป็นกฎครับ***
    ไงผมละลองสร้างเลียนแบบ และ แนบตัวอย่างแนบอีกครั้งนะครับ