เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 4 of 4

Thread: Combobox

noograse
    Guest

Combobox

คือต้องการสร้างฟอร์ม ใน Excel ใช้ combobox ที่เพิ่มเครื่องมือขึ้นมา ต้องการใส่ข้อมูลใน Combox เป็น ช ญ ในการทำต้องอ้างอิงเซลล์ที่มีข้อมูล ช ญ อยู่ จะทำอย่างไรได้บ้างที่จะไม่ต้องอ้างอิงเซลล์ เหมือนอย่างใน Access ที่สร้าง Combobox แล้วให้ใส่ค่าแล้วขึ่นใน Combobox เลย
    ช่วยตอบให้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

สมเกียรติ
    Guest
    ใช้คำสั่ง Data > Validation
    Allow แบบ List
    จากนั้นในช่อง Source ให้พิมพ์ ช,ญ ลงไปครับ
    (หรือถ้าอยากให้ยืดหยุ่นกว่าเดิม ควรสร้าง Constant Name แล้วนำชื่อนั้นมาอ้างในช่อง Source แทนที่จะพิมพ์ลงไปเอง)

มีหลายวิธีที่ช่วยในการกรอกข้อมูล ดูที่
    เครื่องมือช่วยบันทึกและตรวจสอบความถูกต้องของการบันทึกข้อมูล

nutty
    Guest
    สวัสดีนะครับ

จากคำถาม ผมไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่านะครับว่า คุณ noograse อยากให้ Combobox สามารถที่จะพิมพ์เข้าไปได้ในช่อง แทนการเลือกจากรายการใช่หรือไม่ครับ

อย่างไรลองดูที่ไฟล์แนบนะครับ ผมได้นำเสนอ 3 ตัวเลือกสำหรับเครื่องมือในการเลือกรายชื่อต่างๆจากรายการที่มีอยู่นะครับ พร้อมทั้งเพิ่มเติมข้อดี-ข้อเสียตามที่ผมได้สัมผัสมานะครับ

ไม่ทราบว่าตรงความต้องการหรือเปล่านะครับ

อย่างไรลองดูผู้รู้ท่านอื่นมาแนะนำได้นะครับ

ปล. จะเห็นว่า ComboBox จาก ActiveX Control สามารถจะพิมพ์ข้อความลงไปได้นะครับ

pichartyapan
    Guest
    ความรู้ใหม่อีกแล้วครับ ไม่เคยเห็น combobox in Active X ที่ไหนมาก่อนเลย ขอบคุณครับ