เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 8 of 8

Thread: รบกวนถามเรื่องการดึงค่าจาก excel ครับ

kitkit5555
    Guest

รบกวนถามเรื่องการดึงค่าจาก excel ครับ

ผมเพิ่งเริ่มหัดใช้ macro ครับ เนื่องจากต้องการนำไปใช้วิเคราะห์ข้อมูลในวิทยานพนธ์ครับ จึงอยากรบกวนผู้เชี่ยวชาญช่วยให้คำแนะนำในการเขียน code ด้วยครับ

ผมมีไฟล์หลักคือ calculation file ภายในจะมีค่าตัวแปร(mass)ที่ผมต้องการอยู่ที่คอลัมภ์ A ครับ และ file sample1 และ 2 เป็นไฟล์ของตัวอย่างที่ผมต้องการดึงข้อมูลมาใส่ใน calculation file ครับ คำถามคือ ผมจะสามารถเขียน code ยังไงได้บ้างครับ ที่จะให้ calculation file ดึงข้อมูลที่เป็นค่า area จากทั้งสอง sample file มาอยู่ใน calculation file พร้อมกัน เพื่อนำไปคำนวณต่อไป โดยที่มีเงื่อนไขคือ area ที่ดึงมาจาก sample file ต้องตรงกับ ตัวแปร (mass) ใน column A ของ calculation file เท่านั้นครับ

ยังไงรบกวนด้วย ขอบคุณล่วงหน้าครับ

pichartyapan
    Guest
    ขอโทษครับ ผมสงสัยว่าทำไมต้องใช้ macro เพราะเราสามารถใช้สูตร vlookup ธรรมดาก็ได้แล้ว โดยสร้างไฟล์ให้เป็นแบบ WorkSpace เท่าน้นก็จะทำให้ทุกครั้งที่เราเปิดงานข้อมูลก็จะ update ตามไฟล์ ของ sample1 และ Sample2 ครับ

ผมไม่แน่ใจว่าตีโจทย์ได้ถูกต้องหรือไม่นะครับ แต่หากต้องการแค่ให้ได้ขอ้มูลมาตามเงื่อนไข เท่านี้ก็พอแล้วครับ ผมแนบไฟล์ตัวอย่างให้ดูนะครับ

kitkit5555
    Guest
    ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำและไฟล์ที่แนบมา คือจุดประสงค์หลักของผมไม่ต้องการ update เพียงแต่ต้องการดึงค่า area จาก sample ที่มี ตัวแปร(mass) ตรงกัน มาไว้ใน calculation sheet ครับ แต่เนื่องจากผมไม่ได้แค่ sample 1 หรือ 2 แต่มีมากกว่านั้นครับ(ที่ยกมาเป็นตัวอย่างครับ) ประกอบกับผมเพิ่งจะเริ่มหัดใช้ และก็พยายามศึกษา VB อยู่ครับ ยังไงถ้ามี comment หรือคำแนะนำเพิ่มเติม ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ

Guest
    ถามครับ
    1. ไฟล์ sample1, sample2,.... เกิดจากไหนครับ เราสร้างให้ user กรอกแล้งส่งกลับ หรือ เราเป็นคนเพิ่มข้อมูลเข้าใน Sample เองหรือไม่ครับ
    2. เป็นไฟล์ที่ fix มีจำนวนไฟล์ท่าเดิมตลอด หรือ จะเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ตามงานในขณะหนึ่ง ๆ ครับ

kitkit5555
    Guest

Smile

ตอบคำถามครับ

1.ไฟล์ sample 1 และ 2 และ ..... จะได้มาจากเครื่องวิเคราะห์ครับ ซึ่งข้อมูลจะเป็นลักษณะที่เห็นครับคือ คอลัมภ์แรกเป็นชื่อตัวแปร(mass) คอลัมภ์ต่อมาเป็นค่าของตัวแปรนั้นๆครับ (area) ซึ่งเมื่อเครื่องวิเคราะห์ 1 sample ก็จะใช้ค่าออกมาเป็น sample file 1 ไฟล์ ครับ ไม่มีการเพิ่มข้อมูลเองครับเนื่องจากเครื่องจะจัดการ list ข้อมูลมาให้เองครับ

2. ไฟล์ที่จะดึงเข้ามายัง calculation file มีหลายไฟล์ครับ ขึ้นอยู่ว่าขณะนั้นเรามีตัวอย่างที่วิเคราะห์เพิ่มอีกหรือเปล่า(sample file) ถ้ามีเพิ่มขึ้นก็ต้องเพิ่มเข้าไปใน calculation file

ผมได้ลองศึกษาไฟล์ที่แนบมาให้ครับ ผมสงสัยว่าผมไม่สามารถที่จะลากสูตรให้คำนวณทีเดียวได้หมดทั้ง sheet ครับ เนื่องจาก ชื่อไฟล์ที่ดึงมาไม่เปลี่ยนตามครับ เช่น =VLOOKUP(A2,[sample2.xls]Sheet1!$A:$B,2,0) ตรง sample2.xls ไม่เปลี่ยนครับ คืออยากให้ ไฟล์ตรงนี้เปลี่ยนตามด้วยครับ เวลาเราลากสูตรไปครับ

ยังไงขอคำแนะนำด้วย ขอบคุณมากเลยนะครับ

Guest
    จากที่ตอบมาเห็นทีต้องใช้ VBA แล้วหละครับ เพราะสามารถช่วยตรวจสอบ และ ตัดสินใจเพื่อดำเนินการตามจำนวนไฟล์ หรือจำนวนต่าง ๆ ได้ ขอเวลาคิดหน่อยนะครับ

อรวีร์
    Guest

Smile

ลองเปิดทั้งสามแฟ้มพร้อมกัน แล้วใส่สูตรในแฟ้ม Calculation file
    B2=VLOOKUP($A2,INDIRECT("[" & B$1 & ".xls]Sheet1!$A$2:$B$97"),2,FALSE)
    แล้ว Copy ไปทางขวาและลงล่าง
    ถ้าข้อมูลมีมากบรรทัด ก็แก้เลข 97 ให้มากขึ้นค่ะ
    ถ้ามีแฟ้มชื่อต่างๆมากกว่านี้ ก็ใส่ชื่อต่อจาก sample2 ได้เลยค่ะ แต่ต้องเปิดแฟ้มนั้นด้วย

ถ้าจะให้สะดวกกว่านี้ โดยไม่ต้องใส่ชื่อแฟ้ม Sample เอง ก็ต้องเขียน VBA หาแฟ้มใน Folder ที่เก็บแฟ้ม Sample แล้วนำรายชื่อทั้งหมดมาใส่ใน B1,C1, . . . โดยอัตโนมัติ

kitkit5555
    Guest
    ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ผมจะลองเอาไปศึกษาและลองใช้ดูนะครับ ยังไงถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติม รบกวนแนะนำด้วยครับ