เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 9 of 9

Thread: การนับแบบมีเงื่อนไข

p_d
    Guest

การนับแบบมีเงื่อนไข

คือว่าดิฉันต้องการนับการลาพักร้อนล่วงหน้าของพนักงานโดยนับการลาทุกประเภท (s,v,c) ถ้าเป็น 0 และเซลล์ว่าง ๆ ไม่ต้องนับ ช่วยหาวิธีนับเฉพาะเซลล์ที่มีตัวอักษรให้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ.

เอก
    Guest
    ลองดูตามวิธีนี้นะครับ
    ณ ตำแหน่งใดๆ ที่ต้องการผลลัพธ์ พิมพ์สูตรดังนี้

=SUMPRODUCT(--(ISTEXT($A$1:$A$15)=TRUE())) หรือ

=SUMPRODUCT((ISTEXT($A$1:$A$15)=TRUE())*1)

p_d
    Guest
    ได้ที่ตัองการแล้วค่ะ ขอบคุณมากเลยนะคะ คุณเอก
    ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไปช่วยอธิบายสูตรหน่อยได้ไหมค่ะ เพราะไม่เคยใช้มาก่อนเลยค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

เอก
    Guest

อธิบายสูตร

Quote Originally Posted by p_d View Post
    ...โดยนับการลาทุกประเภท (s,v,c) ถ้าเป็น 0 และเซลล์ว่าง ๆ ไม่ต้องนับ...
    อธิบายสูตร
    เนื่องจากเงื่อนไขของคุณบอกว่า นับการลาทุกประเภท (s,v,c) ถ้าเป็น 0 และเซลล์ว่าง ๆ ไม่ต้องนับ ผมจึงใช้ฟังก์ชัน ISTEXT มาตรวจสอบในช่วงข้อมูล ว่ามีรายการใดบ้างที่เป็น text (s,v,c) แล้วใช้ฟังก์ชัน SUMPRODUCT ส่งจำนวนรายการที่เป็น text ออกมา

p_d
    Guest
    แล้วตรง *1 หมายความว่าอย่างไรคะ เพราะถ้าไม่ใส่คำตอบมันจะเป็น 0

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by เอก View Post
    ลองดูตามวิธีนี้นะครับ
    ณ ตำแหน่งใดๆ ที่ต้องการผลลัพธ์ พิมพ์สูตรดังนี้

=SUMPRODUCT(--(ISTEXT($A$1:$A$15)=TRUE())) หรือ

=SUMPRODUCT((ISTEXT($A$1:$A$15)=TRUE())*1)
    ครูเอกครับ ทำไมต้องใส่ =TRUE() เข้าไปด้วยครับ เพราะผลลัพธ์ของ IsText จะคืนค่าเป็น True/False อยู่แล้ว น่าจะใช้แค่นี้ก็พอ

=SUMPRODUCT(--ISTEXT(A1:A15))

หรือว่ามีประเด็นอื่น

ส่วนคำถามเรื่องการคูณ 1 หรือใส่ -- นั้นขอให้ดูคำอธิบายในสูตรแบบที่ 4 ที่
    http://www.excelexperttraining.com/b...ning000623.php

Nongmod
    Guest
    Quote Originally Posted by p_d View Post
    แล้วตรง *1 หมายความว่าอย่างไรคะ เพราะถ้าไม่ใส่คำตอบมันจะเป็น 0
    *1 เพื่อเปลี่ยน True ให้มีค่าเป็น 1 ครับ หรือ -- ก็ ให้ผลลัพธ์เช่นเดียวกันครับ

เอก
    Guest
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    ครูเอกครับ ทำไมต้องใส่ =TRUE() เข้าไปด้วยครับ เพราะผลลัพธ์ของ IsText จะคืนค่าเป็น True/False อยู่แล้ว น่าจะใช้แค่นี้ก็พอ

=SUMPRODUCT(--ISTEXT(A1:A15))

หรือว่ามีประเด็นอื่น
    ไม่มีประเด็นอะไรหรอกครับ ก็แค่ว่า ตอนที่คิดสูตร และทดลองสูตรนั้น ผมจะคิดแบบภาษามนุษย์ก่อน เช่น ถ้าช่วงนี้่เป็น text จริง แล้ว... ประมาณนี้ครับ พอ Enter แล้วได้ผลลัพธ์ถูกต้อง และลองเปลี่ยนข้อมูลดูว่า ผลลัพธ์ยังถูกต้องมั๊ย พอเห็นว่าถูก ผมก็เลยก๊อปสูตรมาวางเลย เหตุผลก็แค่นี้แหละครับ

hs1
    Guest
    อีกวิธีใช้ COUNTIF(A1:A15,"*") ดูครับ