เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: เรียนถามการแปลข้อมูล date ให้เป็นตัวเลขด้วยครับ

ball
    Guest

เรียนถามการแปลข้อมูล date ให้เป็นตัวเลขด้วยครับ

ต้องการได้ค่าออกมาเป็นตัวเลขครับแต่อ้างแบบธรรมดาแล้ว error ครับ
    เช่น Month(Date) = M อย่างนี้ครับ จะต้องทำอย่างไรบ้างครับกรุณาด้วย

วานิชย์
    Guest
    Quote Originally Posted by ball View Post
    ต้องการได้ค่าออกมาเป็นตัวเลขครับแต่อ้างแบบธรรมดาแล้ว error อะครับ
    เช่น Month(Date) = M อย่างนี้ครับ จะต้องทำอย่างไรบ้างครับกรุณาด้วย

แก้ไขด้วยนะครับ

http://excelexperttraining.com/forum...t.php?f=2&a=13

ball
    Guest
    ต้องการได้ค่าออกมาเป็นตัวเลขครับแต่อ้างแบบธรรมดาแล้ว error ครับ
    เช่น Month(Date) = M อย่างนี้ครับ จะต้องทำอย่างไรบ้างครับกรุณาด้วย[/quote]

Nongmod
    Guest
    Function ที่ใช้ถูกแล้วครับ ให้ลองเช็คดูว่าข้อมูลวันที่ที่อ้างถึง มีรูปแบบเป็นวันที่ หรือข้อความครับ
    โดยการกด Ctr+Shift+~ ถ้าถูกต้องจะแสดงค่าเป็นตัวเลขครับ (Date Serial number)

ถ้าเป็นไปได้แนบไฟล์ตัวอย่างมาจะดีกว่าครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ไม่เข้าใจคำถามครับ ควรยกตัวอย่างแนบมาด้วย และบอกด้วยว่าที่ว่า error นั้น error แบบใด และต้องการคำตอบเป็นค่าอะไร คงไม่ใช่ตัว M อย่างที่เขียนมาใช่ไหมครับ

ฟอรัมนี้มีคำต้องห้าม ห้ามใช้เด็ดขาด เพราะทุกคนที่สมัครต้องตอบตกลงตามเงื่อนไขแล้วก่อนเสมอ และอยากขอร้องให้พวกเราช่วยกันรักษาภาษาไทยตามที่องค์สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวท่านทรงแสดงความห่วงใยในภาษาไทยของเราเป็นอย่างยิ่ง

ball
    Guest

อยากทราบเกียวกับการนำค่าปีใส่ในตัวแปล

ตอนนี้ผมสามารถนำค่าเดือนไปใส่ในตัวแปลเพื่อนำค่าไปบวกลบได้ตามปกติจากcode
    Month(Now) = ตัวแปล
    แต่ผมใช้ code เดียวกันกับปีไม่ได้ครับ
    Year(Now) = ตัวแปล >>debug <Type mismatch>
    Year(Date) = ตัวแปล >>debug <Type mismatch>
    ผมควรใช้ตัวแปรอะไรในการรับค่าดีครับ ขอความกรุณาด้วย

ball
    Guest

Talking ได้แล้วครับ

ได้แล้วครับใช้แบบนี้เอง Year(now()) = ตัวแปล
    ขอบคุณมากๆครับ
    แต่ผมก็ยังสงสัยว่าทำไมเดือนถึงใช้ตัวนี้ได้ครับ Month(now) = ตัวแปล

ball
    Guest

ติดอีกแล้วครับ

ติดอีกแล้วครับทำคนละ from กันทำไมใช้คำสั่งเดียวกันกับ Run ไม่ได้ ติด debug
    ตัวแปล = year(now())
    Msgbox ตัว
    คำสั่งนี้เหมือนกันเลยครับแต่ทำไม

gaka
    Guest
    Quote Originally Posted by ball View Post
    ตอนนี้ผมสามารถนำค่าเดือนไปใส่ในตัวแปลเพื่อนำค่าไปบวกลบได้ตามปกติจากcode
    Month(Now) = ตัวแปล
    แต่ผมใช้ code เดียวกันกับปีไม่ได้ครับ
    Year(Now) = ตัวแปล >>debug <Type mismatch>
    Year(Date) = ตัวแปล >>debug <Type mismatch>
    ผมควรใช้ตัวแปรอะไรในการรับค่าดีครับ ขอความกรุณาด้วย
    Code:
    ตัวแปล = Month(now())
    สลับข้างผิดหรือเปล่าครับ?

gaka
    Guest
    ติดอีกแล้วครับทำคนละ from กันทำไมใช้คำสั่งเดียวกันกับ Run ไม่ได้ ติด debug
    ตัวแปล = year(now())
    Msgbox ตัว
    คำสั่งนี้เหมือนกันเลยครับแต่ทำไม
    ระวัง Variable type ครับอาจไม่ตรงกัน ไล่ให้ดี