เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 9 of 9

Thread: การใช้ Mouse กับ VBA

Chowalit02
    Guest

การใช้ Mouse กับ VBA

เรียนท่านผู้รู้
    ผมใช้Wheel Mouse ได้กับ Excell ทุกเครื่องในที่ทำงาน
    แต่ใช้กับ การเขียน Code ไม่ได้เป็นบางเครื่องครับ
    ต้อง Set ตรงไหนหรือเปล่าครับ เพราะต้องเลื่อน Scall Bar ด้านข้างตลอด
    อีกข้อครับ
    พอเราเปิด File ที่ต้องการแล้วให้ VBA เปิด Form เพื่อใช้งานเลยเขียนคำสั่งอย่างไรครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ถ้าอยากกำหนดให้ macro ทำงานเองเมื่อเปิดแฟ้ม ให้ใช้ event ของ Workbook ครับ

Private Sub Workbook_Open()
    UserForm1.Show
    End Sub

หรือตั้งชื่อ sub procedure ว่า Auto_Open() ในตัว Module

Sub Auto_Open()
    UserForm1.Show
    End Sub

ปล ผมขอปิดกระทู้เก่าแล้วย้ายคำถามนี้มาเปิดกระทู้ใหม่ เพราะเป็นคำถามที่ไม่เกี่ยวข้องกับกระทู้เดิม

Chowalit02
    Guest

ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากๆครับ ที่ให้ความรู้แก่ผมครับ

gaka
    Guest
    ปรกติ VBA ผมก็เขียนโดยตรงว่า ให้เซล ไหน ทำอะไร เก็บค่า ส่งไปตัวแปร คำนวณแล้วส่งกลับไปที่เซลอะไร เลยโดยตรง ไม่ได้ใช้ Mouse เลยสงสัยว่าใช้ Mouse อย่างไรครับ เลื่อน เซลหรือครับ? อ่านแล้วก็สงสัยทำให้อยากรู้ด้วย หรือเป็น Application เฉพาะเรื่องครับ

Chowalit02
    Guest

แค่สงสัยครับ

ที่ทำงานผมมีเครื่อง PC หลายเครื่องครับ
    เวลาทำงานผมก็ใช้เครื่องโน้นบ้างเครื่องนี้บ้าง
    แต่ Excell ที่ใช้เป็น 2003 หมด
    1 เวลาผมใช้เครื่องที่เป็น Windows vista ในการเขียน Code VBA บน Excellถ้ามี Code ยาวๆผมใช้ Wheel Mouse เลื่อนบรรทัด ขึ้นลงได้สะดวกและรวดเร็วดีครับในการหา Code ต่างๆที่เขียนมาแล้ว
    แต่..
    2 เวลาผมใช้เครื่องที่เป็น Windows XP จะทำอย่างข้อ 1 ไม่ได้ครับต้องใช้ Scall Bar ด้านข้างขวาของจอภาพเลื่อนขึ้นลงตลอดครับ
    ทั้งหมดนี้เป็นแค่ข้อสงสัยครับ เพราะมันก็ยังทำงานได้ครับ จึงสงสัยว่าเป็นเพราะ Version Windows ของมันหรือเปล่าครับ
    ถ้าทราบกรุณาอธิบายให้ความกระจ่างด้วยครับ ขอขอบคุณครับ

nutty
    Guest
    สวัสดีนะครับ

ผมเคยได้โปรแกรมจาก คุณมิตรภาพ ที่ได้มาแนะนำเรื่องนี้ไว้เมื่อนานมาแล้วนะครับ

เลยลองค้นหาใน google ดู เลยได้เวบนี้มานะครับ

http://www.bloggang.com/viewdiary.ph...roup=9&gblog=4

ลองโหลดโปรแกรมอันนี้ไปลงดูนะครับ

ผมเคยโหลดแล้วใช้งานได้ดีครับ

ต้องขอบคุณ คุณมิตรภาพ อีกครั้งนะครับ

ปล. พยายามจะอัพโหลดแล้ว มันอัพไม่ได้นะครับ (ขนาด 335 kB) หากใครโหลดไม่ได้ ส่งอีเมล์มานะครับ แล้วจะจัดส่งให้ครับ

Chowalit02
    Guest

อีกครั้งครับ

โหลดไม่ได้ครับ
    กรุณาส่งเมล์มาได้ไหมครับ
    chowalit02@yahoo.com ครับ

nutty
    Guest
    สวัสดีนะครับ คุณ chowalit02

ผมได้จัดส่งโปรแกรมไปให้เรียบร้อยแล้วนะครับ

Chowalit02
    Guest

ขอบคุณครับ

ขอขอบคุณครับจะลองทำดูครับ