เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 10 of 10

Thread: ปัญหา Excel ที่ยากที่สุดของผม

สมเกียรติ
    Guest

ปัญหา Excel ที่ยากที่สุดของผม

ปัญหานี้มีที่มาจากการคำนวณทางโหราศาสตร์ครับ ผมจะปรับให้ง่ายขึ้นสำหรับคนทั่วไป
    1. สมมติว่ามีเลขอยู่ 12 ตัว ตั้งแต่เลข 1 ถึง 12
    2. เลขเหล่านี้สามารถจับกันเป็นคู่ ผมเรียกว่าเลขต้นกับเลขปลาย เช่น 1 จับคู่กับ 3 เรียกว่า 1 เป็นเลขต้นทาง และ 3 เป็นเลขปลายทาง
    3. ตัวเลขอาจจับคู่กันได้หลายแบบ เช่น จับคู่กับตัวเอง (11-11) หรือจับคู่กับเลขอื่นได้หลายตัว (1-3) (1-2) (1-5) (1-6) (1-7)
    4. อาจจับคู่ย้อนกลับไปมาในคู่เดิม เช่น (1-3) หรือย้อนกลับเป็น (3-1) ก็ได้
    5. ให้จับคู่กันได้สูงสุดเพียง 12 คู่ และห้ามมีคู่ตัวเลขที่ซ้ำกัน
    ยกตัวอย่างเลขที่จับคู่ในแฟ้มแนบ แสดงแต่ละคู่ในโครงสร้าง (เลขต้นทาง-เลขปลายทาง) ดังนี้
    (3-1) (1-2) (1-3) (9-4) (1-5) (1-6) (1-7) (3-8) (9-9) (5-10) (11-11) (9-12)

สิ่งที่ต้องการ

1. ให้หาทางเรียงลำดับเลขทั้ง 12 คู่มาต่อกันเป็นสายเท่าที่จะต่อกันได้ เช่น 3-1-5-10 มาจาก 3-1 ต่อกับ 1-5 ต่อกับ 5-10
    2. จากนั้นสร้างเป็นกราฟแบบ Tree Diagram

ซึ่งตัวเลขต้นทางและปลายทางอาจแก้ไขเปลี่ยนแปลงเป็นเลขอื่นได้ในภายหลังได้อีกด้วย

ในบางโอกาสอาจจับคู่ต่อกันเป็นวงย้อนกลับมา เช่น 1-3-4, 3-4-1, 4-1-3

ผมใช้เวลากว่าสิบปีปรับสูตรจนสร้างตารางคำนวณตามแฟ้มแนบ ได้คำตอบที่ต้องการไปแล้วครับ แต่อยากยกมาถามกันเผื่อใครจะคิดทางอื่นที่ง่ายกว่าได้อีก

ขอบคุณครับ

สมเกียรติ
    Guest
    เนื่องจากตัวเลขอาจไม่แน่นอน จึงมีโอกาสที่กราฟจะมีหลายแบบที่ต้องหาทางแก้ไขให้เส้นกราฟแสดงให้เห็นได้ชัด เช่น
    • มีเส้นทับกัน
    • มีเส้นตัดกัน
    ต้องหาทางจัดลำดับเส้นและมุมของเส้นให้ดี ก็จะแก้ไขเส้นทับและเส้นตัดกันได้ครับ

อรวีร์
    Guest

แบบ VBA

อรวีร์ลองทำโดยเขียนด้วย VBA มาให้พิจารณาค่ะ ไม่รู้ว่าผิดเงื่อนไขหรือเปล่า

สมเกียรติ
    Guest
    รหัสสุดยอดไปเลยครับ ผมลองแล้วน่าทึ่งมากอยากทำได้แบบนี้บ้าง เท่าที่ลองพบว่าบางกรณีเส้นจะทับกันจนดูไม่ออกว่าเริ่มจากไหน เช่นตามรูปที่แนบมานี้ 6-8 จะพาดทับเลข 5-7-4-12 ทำให้มองไม่ออกว่าเริ่มจาก 6 จบที่ 8

อีกแง่หนึ่งคือทิศทางของเส้น อยากให้ต้นทางเริ่มจากด้านซ้ายของจอภาพ แล้วชี้ไปหาปลายทางทางด้านขวาของจอ จะได้มองออกว่าเลขอะไรคือต้น อะไรคือปลายครับ หรือเป็นไปได้ไหมที่จะทำให้เส้นมีลูกศรชี้กำกับทิศทางไปด้วย เช่น 6----->8 จะได้ดูจากรูปได้เลยว่าต้นปลายอยู่ทางไหน

ขอบคุณมากครับ

อรวีร์
    Guest

Smile

ถ้าใช้เป็นเส้นโค้งแบบในแฟ้มแนบล่ะคะ พอได้หรือไม่
    หรือถ้าต้องการเปลี่ยนสีเส้นโค้ง ก็แก้ใน Sub DrawArc บรรทัด . . .
    .Line.ForeColor.SchemeColor = 12
    เปลี่ยนเป็นเลขอื่น

ส่วนเรื่องลูกศร อรวีร์จะปรับมาให้ค่ะ คงพรุ่งนี้

สมเกียรติ
    Guest
    ใช้เส้นโค้งได้ครับ จะหักงอก็ได้ เพียงขอให้ชี้ความสัมพันธ์ระหว่างต้นทางปลายทางแต่ละคู่ให้เห็นได้ชัด และแยกแยะต้นทางออกจากปลายทางได้ก็พอครับ

ถ้าสามารถเลือกสีเส้นและรูป node ให้มีสีต่างกันได้ตามต้องการ จะช่วยให้หาเส้นได้ง่ายขึ้นด้วยครับ

และจะทำอย่างไรให้รูปแต่ละรูปอยู่ใกล้ๆกัน จะได้แสดงทุกรูปในพื้นที่ขนาดที่เราต้องการได้ เช่น ในพื้นที่ขนาด 400*400 px หรือย่อความยาวของเส้นให้สั้นลงเพื่อรูปจะได้กินพื้นที่เล็กลง

พอจบคำถามนี้ ผมอยากขอตัวอย่างที่ง่ายๆมีเส้นแค่ 1-3 เส้น เพื่อจะได้เป็น case ให้ผมและเพื่อนๆในฟอรัมได้ศึกษาว่าการสร้างรูปทำได้ยังไงด้วยครับ หรือแยกรหัสเฉพาะการสร้างวงกลม การสร้างเส้น การกำหนดมุม วิธีเชื่อมเส้น ว่าใช้หลักการและคำสั่งอะไร

ขอบคุณครับ

อรวีร์
    Guest

Smile

อรวีร์ส่งแฟ้มโปรแกรมใหม่มา มีส่วนปรับปรุงดังนี้ค่ะ
    1. เส้นเชื่อมที่มีโอกาสซ้อน อรวีร์ใช้เส้นตรง แต่ขยับเส้นไป 1 pixel และเปลี่ยนสี ทำให้เห็นได้
    2. ใส่ลูกศรจาก "ต้นทาง" ไป "ปลายทาง"
    3. สามารถปรับสี ความยาว รัศมี ได้โดยแก้ไขค่าใน Cells

สมเกียรติ
    Guest
    เยี่ยมยอดไปเลย ขอบคุณมากครับ

อรวีร์
    Guest

Smile

เนื่องจากโปรแกรมเดิมมีโอกาสเล็กน้อยที่จะเกิดกลุ่มตัวเลขมากกว่า 1 กลุ่ม แล้วกิ่งก้านของกลุ่มที่สองอาจแผ่มาในบริเวณของกลุ่มที่หนึ่ง
    อรวีร์เลยปรับปรุงโปรแกรมให้สามารถจัดการกำหนดระยะห่างระหว่างกลุ่มได้อย่างแน่นอน เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดการแผ่ซ้อนบริเวณกัน

สมเกียรติ
    Guest
    ขอบคุณครับ