เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 7 of 7

Thread: ต้องการสร้าง Graph ตามไฟล์แนบครับ..รบกวนช่วยด้วยน่ะครับ

narit
    Guest

ต้องการสร้าง Graph ตามไฟล์แนบครับ..รบกวนช่วยด้วยน่ะครับ

พอดี..ต้องรีบส่งงานให้หัวหน้าครับ..แต่ยังติดตรงเรื่องของการสร้าง Graph
    รบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยดูให้ด้วยน่ะครับ...ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

Nongmod
    Guest
    ผมทำให้ดูพอเป็นแบบเท่านั้นนะครับ ยังไม่เสร็จสมบูรณ์ให้ทดลองทำต่อด้วยตัวเองดูครับ
    • เมื่อต้องกำหนดแกน Y ของกราฟให้ คลิกเมาส์ขวา แล้วเลือก Format Data series / Axis / Secondary axis
    • เมือ่ต้องการกำหนดรูปแบบของกราฟให้ คลิกเมาส์ขวา แล้วเลือก Chart type
    ลองทดลองปรับแต่งดูครับ

narit
    Guest
    ขอบคุณ คุณNongmod มากครับ...แต่ด้วยความที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง Excel มากเท่าไรของผม จึงยังไม่สามารถที่จะเข้าใจและทดลองปรับแต่งตามได้ ซึ่งคงจะต้องรบกวนคุณ Nongmod ช่วยอธิบายเริ่มตั้งแต่การสร้างกราฟ ที่มีลักษณะเป็น 2 แกน ซ้าย-ขวา และการเพิ่มกราฟเส้นของ Avg Occ ของเดือน Jan และเดือนอื่นๆ ด้วยน่ะครับ (อาจจะไม่ต้องละเอียดมากนักก็ได้ครับ พอที่จะเป็นแนวทางเพื่อปฏิบัติตามได้)

ขอบคุณอย่างสูง..มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

narit
    Guest
    รบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านช่วยอธิบายด้วยน่ะครับ.... ขอคุณอย่างสูงครับ

สมเกียรติ
    Guest
    Quote Originally Posted by narit View Post
    ขอบคุณ คุณNongmod มากครับ...แต่ด้วยความที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง Excel มากเท่าไรของผม จึงยังไม่สามารถที่จะเข้าใจและทดลองปรับแต่งตามได้ ซึ่งคงจะต้องรบกวนคุณ Nongmod ช่วยอธิบายเริ่มตั้งแต่การสร้างกราฟ ที่มีลักษณะเป็น 2 แกน ซ้าย-ขวา และการเพิ่มกราฟเส้นของ Avg Occ ของเดือน Jan และเดือนอื่นๆ ด้วยน่ะครับ (อาจจะไม่ต้องละเอียดมากนักก็ได้ครับ พอที่จะเป็นแนวทางเพื่อปฏิบัติตามได้)

ขอบคุณอย่างสูง..มา ณ ที่นี้ด้วยครับ
    เรื่องขั้นตอนการสร้างกราฟนี้ค่อนข้างจะจุกจิก มีหลายขั้นตอน และต้องคลิกตำแหน่งต่างๆบนกราฟแล้วแต่จะจัดอะไร

แนะนำคุณ narit ให้ถามเฉพาะขั้นตอนที่สงสัยดีกว่าครับ ถ้าจะให้ตอบไล่ตั้งแต่เริ่มต้น ก็ไม่รู้จะเริ่มต้นตรงไหน พื้นฐานแต่ละคนไม่เท่ากัน ไม่รู้ว่าตอบไปแล้วรวบลัดเกินไปหรือจะเข้าใจหรือไม่

ผมขอตอบเป็นแนวทางให้ลองกันเอง

ถ้าอยากจะทำให้เส้นกราฟมีแกน Y 2 แกน ให้สร้างกราฟแบบแกน Y เดียวให้ได้ก่อน จากนั้นให้คลิกขวาที่เส้นกราฟที่ต้องการแยกแกน Y แล้วเลือกคำสั่งจากเมนูย่อย ซึ่งผมจำไม่ได้แล้วว่าเมนูคำสั่งอะไร เวลาผมสร้างก็ไม่เคยจำ เพราะจะชอบลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ ให้คลิกขวาเลือกคำสั่งที่จะมีช่องให้เลือก Secondary Axis ครับ

narit
    Guest
    ขอบคุณอาจาร์ยสมเกียรติ..มากครับ ผมลองทำแบบ ลองผิดลองถูกเหมือนอาจาร์ยว่าครับ ตกลงทำไปทำมาได้แล้วครับ...

สมเกียรติ
    Guest
    ดีครับ กล้าลองทำได้อย่างนี้อีกหน่อยรับรองว่าต้องเก่งแน่ๆ