เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 10 of 10

Thread: จับคู่บางข้อความกับข้อความที่มีน่ะค่ะ

java
    Guest

จับคู่บางข้อความกับข้อความที่มีน่ะค่ะ

คือมีข้อมูลอยู่ และต้องการนำอีกข้อมูลหนึ่งมาใส่
    แต่ข้อมูลมันเหมือนกันบางตัวน่ะค่ะ
    ควรทำอย่างไรดี
    อธิบายไม่เข้าใจต้องขอโทษด้วยค่ะ ยังไงรบกวนดูไฟล์แนบอีกทีน่ะค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

วานิชย์
    Guest
    ที่ B5 ใช้สูตรแบบนี้ครับ

=VLOOKUP(MID(A5,1,FIND("-",A5,1)-1),$C$17:$D$22,2,FALSE)

จากนั้นคัดลอกลงไปจนครบตามข้อมูลก็จะได้ตามต้องการครับ

java
    Guest

ขอบคุณค่ะ รบกวนอีกนิดค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
    แต่ตอนนี้มีปัญหาใหม่น่ะค่ะ
    คือว่ารุ่นของสินค้าเนี่ยมันจะ export ไฟล์มาจากระบบอื่น
    ทีนี้พอพิมพ์รุ่นเข้าไปในชีทนั้น ๆ เอ็กเซลก็สะกดคำให้น่ะค่ะ
    เช่น พิมพ์ว่า HDA ก็จะเปลี่ยนให้เวลา enter เป็น HAD
    ต้องไปกำหนดตรงไหนคะ ปกติเคยเห็นแต่ใน word
    ขอบคุณค่ะ

nutty
    Guest
    ผมลองใช้วิธีแยก ชื่อ และ รหัสที่เป็นตัวเลข ของ Model ออกเป็น คอลัมน์ๆ นะครับ แล้วใช้ VLOOKUP หาโดยอ้างอิงกับ ชื่อ MODEL Name นะครับ

ไม่ทราบว่าจะตรงกับความต้องการหรือเปล่า อย่างไรผมได้แนบไฟล์ที่ลองแก้ไขมาให้ดูนะครับ

java
    Guest

คือว่า...

คือว่าด้วยความรีบก็เลยก๊อปสูตรไปใช้เลยน่ะค่ะ ได้ผลดีมาก ๆ แต่ว่า...
    ตอนนี้ไม่เข้าใจสูตรน่ะค่ะ ยังไงช่วยอธิบายหากมีเวลาน่ะค่ะ
    ขอบคุณจริง ๆ ค่ะ

วานิชย์
    Guest
    Quote Originally Posted by java View Post
    ขอบคุณมากค่ะ
    แต่ตอนนี้มีปัญหาใหม่น่ะค่ะ
    คือว่ารุ่นของสินค้าเนี่ยมันจะ export ไฟล์มาจากระบบอื่น
    ทีนี้พอพิมพ์รุ่นเข้าไปในชีทนั้น ๆ เอ็กเซลก็สะกดคำให้น่ะค่ะ
    เช่น พิมพ์ว่า HDA ก็จะเปลี่ยนให้เวลา enter เป็น HAD
    ต้องไปกำหนดตรงไหนคะ ปกติเคยเห็นแต่ใน word
    ขอบคุณค่ะ
    ที่เมนู Tools - AutoCorrect Options… /tab AutoCorrect
    ให้ unCheck ที่หน้า Replace text as you type

java
    Guest

Talking ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ แก้ได้แล้ว
    อย่างไรก็ดี หากคุณวานิชย์มีเวลาช่วยอธิบายสูตร =VLOOKUP(MID(A5,1,FIND("-",A5,1)-1),$C$17:$D$22,2,FALSE)
    ให้สักนิดนะคะ ปกติใช้สูตร vlookup กับ mid เป็นค่ะ แต่สูตร find ยังไม่เคยใช้ แล้วเอามารวม ๆ กันก็เลยงง ๆ นิดนึงน่ะค่ะ

และขอบคุณคุณ nutty ด้วยค่ะ

วานิชย์
    Guest
    จากตัวอย่างงานของคุณ JAVA มีข้อมูลที่เกี่ยวข้อง 3 ตัวคือ
    MODEL
    MASTER MODEL
    PROJECT

โดย MASTER MODEL และ PROJECT มีความสัมพันธ์กันตามตารางในตัวอย่างของคุณ
    และรหัส MODEL ก็คือ รหัส MASTER MODEL ตามด้วย รหัสอะไรบางอย่าง ซึ่งจะถูกคั่นด้วยเครื่องหมาย - เสมอ ๆ

และความต้องการของคุณ JAVA ก็คือ แสดงรายชื่อ Project ที่มีความสัมพันธ์กับ MASTER MODEL โดยใช้ รหัส MODEL เป็นตัวอ้างอิง

ถ้าพิจารณาหาความสัมพันธ์ระหว่าง รหัส MODEL กับ PROJECT จะพบว่าสามารถเชื่อมโยงกันได้ด้วย รหัส MASTER MODEL ที่อยู่ในรหัส MODEL (ข้อมูลชุดแรกหน้าเครื่องหมาย - ) นั่นเอง

ดังนั้น ถ้าเราสามารถแยกข้อมูลชุดแรกออกจากรหัส MODEL ได้ก็สามารถนำ ข้อมูลนั้นไปใช้เป็น Ref_Value ใน VLOOKUP เพื่อหา PROJECT ได้

ดังนั้น จากสูตรที่คุณ JAVA เห็น MID(A5,1,FIND("-",A5,1)-1) ในสูตร ก็เพื่อตัดเอาเฉพาะ ข้อมูลชุดแรกก่อนเครื่องหมาย - ครับ

ต่อไปขออธิบาย MID(A5,1,FIND("-",A5,1)-1)
    จาก Function MID ()
    ไวยากรณ์
    =MID(ข้อความ,ตำแหน่งเริ่ม,จำนวนอักษร)
    ดังที่กล่าวไปแล้วด้านบน เราต้องการหาข้อมูลชุดแรกก่อนเครื่องหมาย - ดังนั้น ตำแหน่งเริ่มก็ต้องเป็น 1
    และจำนวนอักษรที่จะใช้ใน MID ก็คือจำนวนอักษรก่อนถึงตำแหน่งของ เครื่องหมาย -
    ดังนั้นจึงต้องใช้ Function FIND() เพื่อหาตำแหน่งของเครื่องหมาย - ครับ

Function FIND()
    ไวยากรณ์
    =FIND(find_text,within_text,start_num)
    เมื่อได้ตำแหน่งของเครื่องหมาย - มาแล้วก็นำไปใช้ใน MID แต่เราไม่ต้องการเครื่องหมาย - ให้ติดมาด้วยจึงต้องลดตำแหน่งลงอีก 1 จึงจะพบว่าในสูตรมี - 1 เพิ่มเข้ามาด้วย
    เมื่อรวมทั้งหมดเข้าด้วยกันก็จะได้สูตรในการแยกเอาข้อมูลชุดแรกก่อนเครื่องหมาย - ได้เป็น
    MID(A5,1,FIND("-",A5,1)-1)
    ครับ

java
    Guest

ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณค่ะ
    เข้าใจแล้ว คุณวานิชย์ใจดีจริงๆ ขอให้เจริญ ๆ ค่ะ

ถ้าเป็น model HDA-5152-52 เราก็ใช้สูตรแบบนี้ไม่ได้ใช่มั๊ยคะ เพราะมันมี "-" 2 ครั้ง
    แต่ว่ามันไม่มีหรอกค่ะ แค่สงสัยเฉย ๆ น่ะค่ะ

วานิชย์
    Guest
    ถ้าข้อมูลที่ต้องการคือข้อมูลชุดแรกก่อนเครื่องหมาย - (ตามตัวอย่างที่ยกมาคือ HDA)ก็ไม่มีปัญหาครับ สามารถใช้สูตรเดิมได้เนื่องจาก Find จะหาตำแหน่งเครื่องหมาย - ตัวแรกเสมอ ถ้าไม่มีการระบบุ Start_num

แต่จะใช้ไม่ได้ถ้าข้อมูลที่ต้องการคือ HDA-512 ต้องปรับเปลี่ยนสูตรอีกนิดหน่อยครับ