เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 6 of 6

Thread: ตัวเลขส่วนหลังเรียงซ้ำกันตามจำนวนตัวเลขด้านหน้า

kobchoal
    Guest

ตัวเลขส่วนหลังเรียงซ้ำกันตามจำนวนตัวเลขด้านหน้า

มีข้อมูลดังต่อไปนี้ เช่น
    1/1540 2/1230 1/1080
    1/1740 1/930 1/1030 3/980 ต้องการให้เลขส่วนหลังเรียงกันและหากส่วนตัวใดที่จำนวนตัวเลขด้านหน้ามีมากกว่า 1 ก็ให้เรียงซ้ำตามจำนวนตัวเลขนั้น
    ดังตัวอย่างด้านบนจะได้ว่า
    1540 1230 1230 1080
    1740 930 1030 980 980 980
    ไม่ทราบว่าต้องใช้สูตรและวิธีการอย่างไร บ้าง
    (มี file แนบมาด้วยครับ)

สมเกียรติ
    Guest
    ปัญหาจะชัดขึ้น ถ้าเล่าให้ฟังสักหน่อยครับว่า เกิดขึ้นในงานอะไร ตัวเลขนี้เป็นเลขของอะไร ความหมายของเลขแต่ละตัวเป็นอย่างไร ทำไมจึงต้องการผลอย่างนั้นอย่างนี้

เวลาผมเห็นคำถาม ผมจะไม่รีบเปิดแฟ้มขึ้นมาดู แต่จะคิดในใจก่อนว่า ถ้าเป็นผมทำงานนี้จะออกแบบตารางอย่างไร แล้วจึงค่อยเปิดแฟ้มแนบขึ้นมาเทียบว่า เราคิดต่างกันอย่างไร

kobchoal
    Guest

เป็นการ

Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    ปัญหาจะชัดขึ้น ถ้าเล่าให้ฟังสักหน่อยครับว่า เกิดขึ้นในงานอะไร ตัวเลขนี้เป็นเลขของอะไร ความหมายของเลขแต่ละตัวเป็นอย่างไร ทำไมจึงต้องการผลอย่างนั้นอย่างนี้

เวลาผมเห็นคำถาม ผมจะไม่รีบเปิดแฟ้มขึ้นมาดู แต่จะคิดในใจก่อนว่า ถ้าเป็นผมทำงานนี้จะออกแบบตารางอย่างไร แล้วจึงค่อยเปิดแฟ้มแนบขึ้นมาเทียบว่า เราคิดต่างกันอย่างไร
    เป็นการสั่งตัดขนาดของกระดาษ โดยต้องการแยกขนาดของกระดาษ(ตัวเลขหลังเครื่องหมาย"/" ) ให้เห็นอย่างชัดเจนเพื่อป้องกัน Human error ในการตัดกระดาษ เช่น
    พนักงานอาจตัดกระดาษออกมา ขนาด 1540,1230,1080 ออกมาอย่างละแผ่นก็ได้
    แทนที่จะตัดกระดาษ 1230 ออกมา 2 แผ่น ตามตัวเลขด้านหน้าเครื่องหมาย "/"

kobchoal
    Guest

เป็นการป้องกัน Human error

Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post

เป็นการสั่งตัดขนาดของกระดาษ โดยต้องการแยกขนาดของกระดาษ(ตัวเลขหลังเครื่องหมาย"/" ) ให้เห็นอย่างชัดเจนเพื่อป้องกัน Human error ในการตัดกระดาษ เช่น
    พนักงานอาจตัดกระดาษออกมา ขนาด 1540,1230,1080 ออกมาอย่างละแผ่นก็ได้
    แทนที่จะตัดกระดาษ 1230 ออกมา 2 แผ่น ตามตัวเลขด้านหน้าเครื่องหมาย "/"

วานิชย์
    Guest
    ปัญหาข้อนี้อาจจะสะดวกกว่าถ้าใช้ VBA
    แต่จะขอยกตัวอย่างแบบเป็นการใช้สูตรนะครับ
    ลองดูตามไฟล์แนบครับ

kobchoal
    Guest

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ